Cây Sanh nhỏ .

natureini

Thành viên
Nếu chỉ chú ý đến chi tiết thì phần rễ bện đặc, có đường nét khá đẹp. Nhưng nếu xét đến các phần khác của cây, đoạn nối giữa phần thân chính và bệ rễ bị thu hẹp, hay người ta gọi đó là bị tóp. Có thể khắc phục điều này bằng cách nhét các miếng đá có kích thước vừa với khe hở của các rễ tạo thành bệ giả.
Theo tôi, việc lựa chọn mặt chính của cây này có sự đánh đổi giữa vẻ đẹp của bệ rễ và góc độ của các cành. Tại ảnh này, có 1 cành chính xà hướng về phía trước mặt và che mất một phần thân chính phía sau, nhưng tại góc độ này trông bệ rễ lại khá đẹp.
Theo tôi, cây này nên cắt mạnh và làm lại các cành. :)

ngoc_dung

Moderator
em kiếm được cây này đẹp quá chuc mừng em, với cây này em chỉ cần co kéo một tí và cắt rật một tí làm bông tán là chơi không mất nhiều thời gian
Cảm ơn ông anh, cây này em phân vân quá vì em hay làm triệt để nhưng thấy cây này bộ tàn nhìn có cái vẻ thiên nhiên cũng hay hay .

đẹp đấy . sửa lại cái bệ đi bác , e nhìn nó đặc quá ,nói như chỗ e thì bệ cứt trâu đấy . đây là chúng e chơi nói ko phải e xúc phạm ji2 bác nhé đừng có hiểu nhầm . vuốt cho nó thành móng ko bị đặc sẽ đẹp hơn . răm chi chắc cũng phải làm lại nhiều mới đẹp dc . coi như mua phôi thành công rồi
Thanks bạn đã quan tâm, mình ít có hiểu nhầm cho ai lắm, muốn làm cây đẹp thì cái đầu phải thoáng chút đi đúng không bạn .

Bạn góp ý rất đúng mình sẽ nghiên cứu ý kiến này, tuy nhiên tiếng Việt rất phong phú có thể chỉ thay đổi một chút thôi thì nghe nó sẽ hay hơn, d đ này không phải chỉ có tôi và bạn mà có hàng ngàn người đang online, vài ý riêng gửi bạn .

Cái bệ đó thực ra nhiều cái rễ đã bị cắt rồi xả nước là lôi ra thôi .

ngoc_dung

Moderator
Theo em cây này anh cho ngồi hòn đá xinh xinh, tay cành thu chỉnh lại một chút theo phong cách tự nhiên. Có cây vừa chơi vừa làm là sướng rồi. Mừng anh nhé
Ok em, lâu không thấy alo cho anh, hôm nào qua vườn đi, nhiều cây mới về hay lắm .

Theo tôi nên cắt ngắn các cành lại, lấy mầm và nuôi lại chi cành.
Ít khi thấy các cây Bs nước ngoài có các cành trụi không có chi tại phần gốc như vậy, trừ khi tán tổng thể đã hoàn tất và có nhiều cành bố trí đều tỏa đi các hướng.
Cảm ơn bạn đã cho ý kiến, mình cũng đang phân vân như vậy .

Sonbn

Thành viên
Ok em, lâu không thấy alo cho anh, hôm nào qua vườn đi, nhiều cây mới về hay lắm .
Từ Tết ra em xuống Hải phòng làm cuối tuần mới về nhà nên chưa có thời gian qua vườn được. Lúc nào về Hn làm e alo anh nhé

nnthanh

Thành viên
cháu cũng nghĩ cho ngồi đá :D
Lâu nay chú có mua thêm nhiều cây nữa k?
Cháu gần 2 năm rồi mà không mua thêm đc 1 cây mới nào. Chán quá chú ạ
Kìm chú dùng vẫn ngon lắm. hehe

cuasovn

Thành viên tích cực
.
CN này đi BN chơi không em .
Bắc Ninh hả anh, em đăng ký 1 suất nhé,
==================================
Trả lời thay ông chủ lúc vắng nhà nhé
Ông ấy đã bỏ cả việc là chủ quán bia đi chơi cây rồi
Cây thì giờ đếm chẳng xuể, sành tầu thì to nhỏ và nghìn cái, chất đầy kho, chất cả ra cổng.
Còn kìm của ông ấy thì đồ tốt nên ông ấy lỡ bán hết roài, giờ thấy xài mấy cái đồ ở chợ Trời thôi,
Hehehe ;)

nnthanh

Thành viên
Trả lời thay ông chủ lúc vắng nhà nhé
Ông ấy đã bỏ cả việc là chủ quán bia đi chơi cây rồi
Cây thì giờ đếm chẳng xuể, sành tầu thì to nhỏ và nghìn cái, chất đầy kho, chất cả ra cổng.
Còn kìm của ông ấy thì đồ tốt nên ông ấy lỡ bán hết roài, giờ thấy xài mấy cái đồ ở chợ Trời thôi,
Hehehe ;)
nhà chú gần nhà chú Dũng ạ :D. qua quán bia đó vài lần rồi nhưng chưa đc ngồi lần nào cả :D

ngoc_dung

Moderator
Cây này anh xem có thể kết hợp với đá được không a?
Hôm nay anh kết hợp với đá được rồi, cũng hơi khoai nhưng cuối cùng cũng tìm được một viên như là sinh để cho cây này vậy :D

Nếu chỉ chú ý đến chi tiết thì phần rễ bện đặc, có đường nét khá đẹp. Nhưng nếu xét đến các phần khác của cây, đoạn nối giữa phần thân chính và bệ rễ bị thu hẹp, hay người ta gọi đó là bị tóp. Có thể khắc phục điều này bằng cách nhét các miếng đá có kích thước vừa với khe hở của các rễ tạo thành bệ giả.
Theo tôi, việc lựa chọn mặt chính của cây này có sự đánh đổi giữa vẻ đẹp của bệ rễ và góc độ của các cành. Tại ảnh này, có 1 cành chính xà hướng về phía trước mặt và che mất một phần thân chính phía sau, nhưng tại góc độ này trông bệ rễ lại khá đẹp.
Theo tôi, cây này nên cắt mạnh và làm lại các cành. :)

Cảm ơn những ý kiến rất xác đáng của bạn, mình đã làm gần như ý tưởng của bạn, hẹn giờ này năm sau mình đưa lên mong bạn lại tiếp tục có những nhận xét .

ngoc_dung

Moderator
Từ Tết ra em xuống Hải phòng làm cuối tuần mới về nhà nên chưa có thời gian qua vườn được. Lúc nào về Hn làm e alo anh nhé
Ok Sơn, lúc nào qua nhớ đt cho mình nhé, lâu rồi không gặp .

Kìm vẫn dùng ngon thì chán rồi, phải phá cho nhanh hỏng mới vui :D
Hôm nào rảnh Thành qua vườn hội nhé, nhiều cây mới lắm .

nnthanh

Thành viên
Kìm vẫn dùng ngon thì chán rồi, phải phá cho nhanh hỏng mới vui :D
Hôm nào rảnh Thành qua vườn hội nhé, nhiều cây mới lắm .
vâng hôm nào rảnh rảnh chú dẫn cháu qua ngắm vườn hội với ạ. hôm trước xem ảnh vườn hội thấy nhiều cây đẹp quá. Muốn được sở hữu chú ạ. haha

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Mấy cây mi ni đợt này anh up cây nào cũng đáng sưu tầm cả, cây phảng phất tự nhiên dễ nhìn, thân đẹp
Cảm ơn. Cho ngắm cây

ngoc_dung

Moderator
Mấy cây mi ni đợt này anh up cây nào cũng đáng sưu tầm cả, cây phảng phất tự nhiên dễ nhìn, thân đẹp
Cảm ơn. Cho ngắm cây
Cảm ơn bạn đã ghé xem, vườn còn rất nhiều cây trung và mini ntn. Mong có dịp được tiếp đón bạn qua vườn uống trà, bình cây .

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây này của anh già nhưng không dễ làm. Nếu đẻ bán thì không nên cắt còn để chơi th8f triệt để luôn anh ơi.