Cây "đổ"

gocnhovinhphuc

Thành viên
Hôm qua, được chiêm ngưỡng cây thác đổ của TQ, chẳng phải nói bạn cũng biết. Than ôi! Nhưỡng mộ. Nhìn lại số cây "đổ" của em thật buồn, dẫu biết rằng mội sự so sánh là khập khiễng. Em lại lướt qua chợ mạng, tìm cho mình một cái phôi có thể trở thành tác phẩm "dạng tiềm năng". Úi chà! "Đổ" nhiều thế! Sao các bác lại cứ bắt các em gái nhà lành nó "đổ", khi các em nó còn quá trẻ. Mà các em nó đâu có muốn vậy. "Đổ" một các gượng gạo, "đổ" "lò so",...rồi mang ra chợ tỉnh (diễn đàn), các ông tú, bà tú, các em đổ thi đua nhau hét ra lửa khiến cho các thượng đế (khách hàng) phải kiếp sợ. Thiết lấy em nó về vì nghĩ rằng: để dựng em nó dậy, cho em nó "thắt đáy lưng ong" - vốn dĩ của em nó. Thiết nghĩ, chúng ta đừng gượng ép quá mức. Có phải nghệ nhân nào cũng "xuống ghềnh vượt vượt thác" cũng thành công đâu?

Anh tuấn1

Thành viên
Cảm phiền anh cho xem hình cây đổ của trung quốc . Nói anh đừng buồn trên này nhiều cây đổ đẹp mà cao nhân cất chưa muốn khoe thôi .
Anh xem cái avatar của tôi , cây đó đã được gọi là đổ chưa ?

gocnhovinhphuc

Thành viên
Cảm phiền anh cho xem hình cây đổ của trung quốc . Nói anh đừng buồn trên này nhiều cây đổ đẹp mà cao nhân cất chưa muốn khoe thôi .
Anh xem cái avatar của tôi , cây đó đã được gọi là đổ chưa ?
Phải thừa nhận rằng các nghệ nhân của VN ta cũng có nhiều tp đổ đẹp. Không biết có phải vậy, mà trở thành thần tượng kiểu Hàn Quốc. Một trào lưu mới giống như cây "dáng làng", "cây vách" hay mua "cây long" về để thay đổi thành "cây long phá" hay không?

Anh tuấn1

Thành viên
Phải thừa nhận rằng các nghệ nhân của VN ta cũng có nhiều tp đổ đẹp. Không biết có phải vậy, mà trở thành thần tượng kiểu Hàn Quốc. Một trào lưu mới giống như cây "dáng làng", "cây vách" hay mua "cây long" về để thay đổi thành "cây long phá" hay không?
Không hiểu ý bác nhưng theo sự hiểu biết Rùa của em thì trong thời buổi thị phi lẫn lộn này Cao nhân hay ẩn mặt trẻ con thích chém gió . Em ko biết tác phẩm của Trung Quốc mà bác được nhìn đẹp cỡ nào . Nhưng bác cứ chịu khó đi xem mấy triễn lãm cây thế nghệ thuật ( ko phải hội hoa xuân này nọ ) bác sẽ thấy người Việt Nam! Mình cũng có nhiều tác phẩm đáng để tự hào .

Juniperus

Thành viên
Hôm qua, được chiêm ngưỡng cây thác đổ của TQ, chẳng phải nói bạn cũng biết. Than ôi! Nhưỡng mộ. Nhìn lại số cây "đổ" của em thật buồn, dẫu biết rằng mội sự so sánh là khập khiễng. Em lại lướt qua chợ mạng, tìm cho mình một cái phôi có thể trở thành tác phẩm "dạng tiềm năng". Úi chà! "Đổ" nhiều thế! Sao các bác lại cứ bắt các em gái nhà lành nó "đổ", khi các em nó còn quá trẻ. Mà các em nó đâu có muốn vậy. "Đổ" một các gượng gạo, "đổ" "lò so",...rồi mang ra chợ tỉnh (diễn đàn), các ông tú, bà tú, các em đổ thi đua nhau hét ra lửa khiến cho các thượng đế (khách hàng) phải kiếp sợ. Thiết lấy em nó về vì nghĩ rằng: để dựng em nó dậy, cho em nó "thắt đáy lưng ong" - vốn dĩ của em nó. Thiết nghĩ, chúng ta đừng gượng ép quá mức. Có phải nghệ nhân nào cũng "xuống ghềnh vượt vượt thác" cũng thành công đâu?
Chủ đề này hay quá, mạn phép hỏi theo bác thế nào là cây thác đổ?

Mời các bác thử xem 2 cây này xem thuộc loại nào, ngọn buột hay chốt hồi...

Hoa giấy của bác Hòe

Linh sam của bác Trường​

kimkepy

Thành viên
theo e, ko tranh luận về đổ hay ko đổ.
mà e nói về phôi đổ, thì như thế này(cũng theo e) người tiêu dùng (người mua) khi bị thần tượng hóa. một vấn đề j đấy, thường hay mơ. mà giấc mơ thì ko có ..............hạn. ((trong khi làm 1 cây cơ bản nhất chua làm được, chưa nói đổ))
-nói về người bán (thương mại) có cầu khác có cung, có khả năng làm đổ được(do cách nhìn của người bán) là nói đổ. giá đổ
-nói về người mua,cứ thấy có c0 ở gốc là có thể làm đổ(trong khi khả năng cá nhân co hạn)(( trừ nghệ nhân))
-nói e là một người bán giá của e là vậy, mua hay ko quyền các anh chị mà. ko ai bắt=)) còn anh chị có coi là đổ hay ko?
e có ép đâu b-(=))

Anh tuấn1

Thành viên
Các bác lại gắn vào chủ đề biển đảo mất rồi. Sự thật mất lòng!
Ko hiểu ý anh dẫu sao thì cũng mời anh khi nào xuống hà nội ghé qua nhà em xem dùm cái cây huyền của em đc mấy điểm so với cái cây trung của mà bác đã từng xem . Hahhahahha