Chăm sóc mai trong mùa mưa

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
bác Minh ơi! những ngày gần đây cứ mưa hoài, chiều ngày nào cũng mưa, cháu gặp khó khăn trong việc fun thuốc trừ nấm bệnh mà đặc biệt mùa mưa thì nấm bệnh sinh sôi rất nhiều. Cháu sợ fun thuốc thì trời mưa xuống zậy là thuốc ko còn tác dụng nữa. làm fiền bác hướng dẫn giúp cháu, ko bik có loại thuốc trừ nấm bệnh-sâu hại vào mùa mưa mà sau khi trừi mưa thuốc vẫn còn tác dụng ko bác?
cháu thường fa như thế này để trừ nấm bệnh- sâu hại cho mai: thuốc trừ nấm (Anvil) + Thuốc trừ sâu (Regnet) + chất bám dính.
bác huốgn dẫn giúp cháu nhé. cháu cám ơn bác . do cháu ko bik nên mới hỏi, có gì ko đúng bác thông cảm giúp ạh.
Chúc bác và gia đình sức khoẻ !!!!!!

Thang_Nho

Thành viên
Sẵn đay anh cho em hỏi luôn nhé .

Em vừa bón phân bò cho cây , theo anh vậy mùa mưa nay mình bón phân bò có thích hợp không , hay mình phải dùng phân khác cho thích hợp với thời tiết mưa như vậy . Thanks anh .

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Phun thuốc chỉ cần thời gian 4 giờ là thuốc đã tác dụng rồi, nếu phun xong khoảng 2 đến 3 giờ gặp trời mưa thì 3 ngày sau phun lại. Tháng mưa các bạn nên phun vào sáng sớm ( khoảng 6 giờ ) đến trưa có mưa thì không cần phải để ý nữa và khi phun cũng nên dùng chất bám dính pha hơi đậm hơn liều lượng hướng dẫn một chút cũng vô hại. trời mưa dầm phải phun ngừa nấm bệnh hàng tuần hay 10 ngày một lần nhất là bệnh thán thư và rỉ sắt. Bây giờ cũng là lúc ngừa nhện đỏ, đợt nầy để nhện phá bộ lá thì ảnh hưởng rất lớn đến hoa Tết.
To Thang_Nho : Bạn dùng phân hữu cơ loại nào cũng được miễn là chất trồng của cây mai thoát nước tốt. Phân trâu, bò chủ yếu là chất xơ, hàm lượng đạm và các chất khác rất ít ( 0.004% ), chỉ sợ nhất là phân bị phân huỹ thành bùn (để lâu cứt trâu quá bùn )nó lấp kín lỗ thoát nước, nước úng gây ra các loại khí độc như SO2, CH4 làm cây ngộ độc

nguyenngocthanh.hcm

Thành viên mới
Vâng, cháu cám ơn bác giải đáp thắc mắc giúp cháu, thế là vấn đề fun thuốc vào mùa mưa đối với cháu ko còn là "nỗi khó khăn" nữa.

nguyenvu54

Thành viên
những năm trước vào mùa mưa tôi chỉ bón bánh dầu,dynamix cho cây mai.năm nay lá mai bị vàng rụng nhiều ,tôi bón thêm roots 2 kết quả cây mai lá xanh,ra đọt non và nụ bung vỏ lụa chuẩn bị nở hoa.tôi mong ace trong dd đừng ai chăm sóc cây mai vào mùa mưa giống như tôi.

pkimduc

Thành viên
Nút nào bung vỏ lụa chú ngắt hết đừng cho nở thành hoa, phân bón, nắng đầy đủ tự nhiên ngay chỗ chú đã ngắt nụ sẽ mọc nụ mới, vẫn còn kịp thời gian mà chú. Nó phát ra lá non thì cứ kệ nó, càng nhiều lá cây càng Quang hợp nhiều, cây tích trữ năng lượng nhiều và dưới mỗi nách lá bây giờ đang ra đều mang theo nút nụ, đến Tết vẫn nhiều bông, lo gì chú.

Minh Vương

Thành viên mới
xin chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi là trong mua mưa này, những cây mai fóng tược rất mạnh, cành lá xum xê, ko bik em có thể bấm đọt vào giai đoạn này đc ko? và công việc bấm tược khi nào thì chấm dứt hản trong năm? Rất mong được sự tư vấn của các bác trên diễn đàn. Chân thành cám ơn

thinhqmc

Thành viên mới
xin chào cả nhà, cả nhà cho em hỏi là trong mua mưa này, những cây mai fóng tược rất mạnh, cành lá xum xê, ko bik em có thể bấm đọt vào giai đoạn này đc ko? và công việc bấm tược khi nào thì chấm dứt hản trong năm? Rất mong được sự tư vấn của các bác trên diễn đàn. Chân thành cám ơn
Chào Các Anh chị & các Bạn !

Hiện Em cũng gặp tình trạng như Bạn này. Các tược phóng rất mạnh, lá xanh, dài rất nhiều. Các Anh chị cho lời khuyên nhé.
Em không nhớ rõ là đã đọc ở mục nào trên diễn đàn là hình như đến tháng này thì không nên bấm đọt nữa và để vậy đến khi cận tết xử lý lần cuối cùng luôn thì phải.

Chúc vui - Thành công.

hocchoimai

Thành viên
Đối với Mai trồng chậu phía Nam thường là trong chất trồng+ phân bón thường thiếu Kali cho nên tháng 8 âl hay bị phóng đọt, biện pháp khắc phục hòa tan 10-15 gam Kali đỏ ( ka li muối ớt) với 10 lít nước, tưới cho 3-4 chậu Mai có đường kính mieng70-80cm. Lưu ý không phun lên tán lá trừ những cây chưa lên rỏ hạt gạo theo nách lá , không sử dụng bất kỳ phân bón lá nào lên bộ lá.

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Các Bác với chú cho con hỏi Mùa mưa này khi tiến hành bứng cây mai có cần lặt hết lá không vậy ạ? hay phải cắt 3/4 lá, hay chừa 1 nhánh thở ạ? Cây mai con định lên chậu chơi tàng nên con sợ dư nước.

lamhau

Thành viên
Các Bác với chú cho con hỏi Mùa mưa này khi tiến hành bứng cây mai có cần lặt hết lá không vậy ạ? hay phải cắt 3/4 lá, hay chừa 1 nhánh thở ạ? Cây mai con định lên chậu chơi tàng nên con sợ dư nước.
========
Để y vậy, chăm sóc tốt đến tết vô chậu luôn cho chắc ăn bạn...

nguyenchihiep

Thành viên
tháng này đóng nụ rồi cắt xả chi nữa ... để nguyên đi đến chừng lặt lá lấy kẽm uốn quăng nó vô trong là đúng tàn thôi

nguyenchihiep

Thành viên
Re: Trả lời: Chăm sóc mai trong mùa mưa

Dạ, con cũng muốn nhưng mua của người ta, mà người ta hối bứng...
xả tàn thôi . đào 1 bên trước lận bao diêm xuống tưới n3m , ít nhất 1 tuần trung bình nữa tháng đào bên còn lại bó bầu mang về

huytrongparis

Thành viên mới
Chao cac BAN TRE cai ong Minh CAO nay trinh do electronique KHA lam . Mong ban dieu hanh DIEN DAN thong cam cho
tui vi tui dang lam viec , nen MAY trong ofice khong co dau TIENG VIET !Bi tress qua thanh ra di lang thang HOC HOI
anh em TRE ve CHU DE MAI . Song xu ni ma co duoc mot EM MAI la ca MOT VAN DE ? Tui co toi 3 EM nhung cung cap cho CUA HANG CHAT DOT 1 em rui ? Con 2 Em dang NGAC NGOAI ? Khong biet BO tui ra di khi mo ? Buon qua ! so la em tui ve VN mua cho 2 cay
Dan ba khong BIET nen bon CON BUON ban cho 2 cay bi BENH NAM HONG rat nang ? tui da mua THUOC tri nhung khong biet
co qua khoi khong ? o xu nay tui khong dam MO co BONG va no DUNG TET ? chi mong em DUNG CHET ngam LA XANH TUOI la
MAN NGUYEN rui ? thoi tui lam viec day CHUC ANH EM VUI VE GAP NHIEU MAY MAN
==================================
ban hmdungstb NOI rat chinh xac DIEU CHINH MAY qua DUNG DICH CHUAN ban co the DUNG cocacola
hay mot so NUOC UONG co GHI nong do PH

votrungnhutct

Thành viên
Chao cac BAN TRE cai ong Minh CAO nay trinh do electronique KHA lam . Mong ban dieu hanh DIEN DAN thong cam cho
tui vi tui dang lam viec , nen MAY trong ofice khong co dau TIENG VIET !Bi tress qua thanh ra di lang thang HOC HOI
anh em TRE ve CHU DE MAI . Song xu ni ma co duoc mot EM MAI la ca MOT VAN DE ? Tui co toi 3 EM nhung cung cap cho CUA HANG CHAT DOT 1 em rui ? Con 2 Em dang NGAC NGOAI ? Khong biet BO tui ra di khi mo ? Buon qua ! so la em tui ve VN mua cho 2 cay
Dan ba khong BIET nen bon CON BUON ban cho 2 cay bi BENH NAM HONG rat nang ? tui da mua THUOC tri nhung khong biet
co qua khoi khong ? o xu nay tui khong dam MO co BONG va no DUNG TET ? chi mong em DUNG CHET ngam LA XANH TUOI la
MAN NGUYEN rui ? thoi tui lam viec day CHUC ANH EM VUI VE GAP NHIEU MAY MAN
==================================
ban hmdungstb NOI rat chinh xac DIEU CHINH MAY qua DUNG DICH CHUAN ban co the DUNG cocacola
hay mot so NUOC UONG co GHI nong do PH
đăng ký nick mới đăng bài đầu tiền để công kích người khác à?
máy tính văn phòng nào mà không có tiếng việt ( kiến thức tin học "lùn" thì có)
Tự dưng chú Minh Cao được quản lý chủ đề mai vàng à? không nói chú Minh Cao giỏi đến đâu nhưng trước hết quý chú ở chỗ nhiệt tình

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bạn bấm vào Upload anh 2 phần trên cùng -> Bấm tiếp vào Browse -> chọn ảnh trong thư mục nào đó-> Open chờ ảnh được Up lên -> Chép đường dẫn và dán vào nơi bạn cần. Khi gởi trả lời thì ảnh sẽ có.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Hôm nay bắt đầu tháng 6 dl, rằm tháng 4 âl, miền Nam bắt đầu đi vào mùa mưa. Sau những ngày nắng nóng nhiều cây mai bị cháy lá thì vai cơn mưa vừa qua giúp cho nhiều cây mai đâm đọt non và phát triển lá.Chỉ còn khoảng 1 tháng nữa là một số cây mai sẽ tạo nụ. Các bạn đã chuẩn bị gì để giúp cây mai tạo nụ tốt chuẩbn bị cho mùa hoa Tết sắp tới ? Mong các bạn có ý kiến để chúng ta cùng bàn thảo.