chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

lacungduy

Thành viên
mình thì ba ngày xịt B1 thái một lần ,chừng 12-14 ngày là thấy rễ mới
bác cù cho em hỏi giờ B1 thái mình có thể mua ở đâu? giá cả mắc không bác ? em cũng có hỏi mua vài chỗ chuyên bán phân bón mà không có. @-)

nhuanthanh

Thành viên mới
Xin nhờ cao kiến của các bác!! Tình hình là em mới ôm về một chậu HD mới phát hoa lần đầu tiên, ngồng hoa chỉ tầm 3 cm nhưng đã có 6 lá lớn ( lớn nhất khoảng 23 cm), thân vuông to rễ khỏe. Vì giá thể cũ đã hư nên bất đắc dĩ phải thay chậu trong thời gian này. Câu hỏi là, em có nên chơi hoa đợt này? hay là cắt bỏ ngồng hoa để cây dồn sức ra rể mới đạt được trạng thái bình thường rồi chơi hoa lần sau? Em cảm ơn nhìu!
Cái ngồng hoa mới nhú em đã cắt thế này được chưa bác hay phải cắt sát hơn nữa ạ?

Theo hướng dẫn của bác Cù em trồng lại như thế này ổn không ạ

culanluasg

Super Moderator
các bạn chú ý,trồng với dớn mềm chỉ nên tưới phun sương,và phải nhớ khi khô hẳn tưới lại ,có một điều mình quên để ý ,việc trồng bằng dớn mềm đòi hỏi nhiều kinh nghiệm hơn khi quan sát sức khỏe cây,các bạn mới nên trồng bằng than sẽ dễ hơn
-cắt ngồng hoa như thế được rồi bạn ah
- B1 Thái bây giờ hàng nhiều nguồn gốc ,mua chai kích thích rễ Growmore của đắc nông cũng được

hodieptrang

Thành viên

==================================

Sau 1 thời gian học hỏi và đây là thành quả ,xin cám ơn bác Cù và mọi người đã chia sẽ những bài học bỗ ích .

culanluasg

Super Moderator
chúc mừng thành công của bạn hồ điệp trắng ,cây ki cũng ra hoa ,hay quá
cây màu trên sau này không thấy bán nữa ,ở ngoài còn đẹp hơn nhiều

baulao101

Thành viên mới
Chào bác Cù và cả nhà . Ra mắt cả nhà bằng khóm phong lan chơi hôm Tết. Rất mong được làm quen và tư vấn về cách trồng và chăm sóc hoa phong lan. Xin cảm ơn :

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới
đây là vườn lan trên ban công,cháu đã thay chậu gần hết rồi,cho cháu hỏi mấy cây hồ điệp này được 5 tháng mà sao lá cứ héo,không thẳng được dù rễ đã bám chậu,nhờ chú tư vấn cần chăm sóc như thế nào nữa không ạ,cháu cảm ơn

và chậu nhỏ này lại sinh ra 2 cây ki,có nên để 2 cây ki sống,hay là bỏ đi để dồn sức cho 1 cây thôi chú.cháu cảm ơn

baulao101

Thành viên mới
Nhờ bác Culan và các ACE trong diễn đàn tư vấn giúp tôi xem trồng lan hồ điệp chung trong một chậu như này có được không:

culanluasg

Super Moderator
thông thường theo kinh nghiệm thì nên tách riêng ra từng cây có hai lý do để làm như thế
-khi cây quá to thì cái chậu trở nên quá chật hẹp
- thứ hai dù cho hai cây hay bốn cây có thể sống chung thì cũng khó phát triển đều nhau do hiện tượng chèn ép để tranh ánh sáng và thức ăn,các cây trên sẽ phát không đồng đều làm chậu sẽ không đẹp và cuối cùng nếu trồng chung,một cây phát bệnh chắc chắn sẽ lây cho các cây kia ,chết hết thì uông công nuôi trồng

kts.nguyenhoa1984

Thành viên mới
Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

cảm ơn Chú đã hướng dẫn,sẵn tiện cho cháu hỏi,cháu có chậu lan hồ điệp này.Cây con mà lại sinh ra 2 cây ki,giờ nên để chúng phát triển hay là bỏ 2 cây ki,để dồn sức cho 1 cây phát triển thôi.cháu cảm ơn

baulao101

Thành viên mới
Cảm ơn lời tư vấn bổ ích của bác Culanluasg.

Phiền bác thêm một chút nữa là: Dớn sau khi tháo ở các giỏ lan hồ điệp ra còn sử dụng được không hay phải bỏ đi?

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: chuyên đề Hoa Lan Hồ Điệp

cảm ơn Chú đã hướng dẫn,sẵn tiện cho cháu hỏi,cháu có chậu lan hồ điệp này.Cây con mà lại sinh ra 2 cây ki,giờ nên để chúng phát triển hay là bỏ 2 cây ki,để dồn sức cho 1 cây phát triển thôi.cháu cảm ơn
cứ trồng bình thường nếu nó tiếp tục phát triển thì cũng tốt thôi nhưng e rằng sẽ bị khựng

culanluasg

Super Moderator

Phiền bác thêm một chút nữa là: Dớn sau khi tháo ở các giỏ lan hồ điệp ra còn sử dụng được không hay phải bỏ đi?
có thể là phí nhưng thường thì mình bỏ luôn

nhuanthanh

Thành viên mới

Em hay chọn lọc ra những dớn mềm còn trắng dai, sau đó trụng nước sôi rồi phơi khô. Có thể dùng lại cho những lần trồng sau, rất ngon-bổ-rẻ :)

=CatTrang=

Thành viên mới
Có bác nào đã trồng lan vào thân cây dừa chưa. Mình mới chặt 1 cây dừa xuống, cưa thành các đoạn tầm 1m. Đang định bóc thân dừa ra thành cái máng và trồng lan vào đó. không biết có ổn không