Chăm sóc mai vàng sau tết

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Để cùng chia sẽ kinh nghiệm cho thành viên và tránh sự hiểu lầm kg đáng có thì Trung xin mạn phép đề nghị Bác Vy và a Kim Long lựa ra mổi người 10 cây Mai vàng nuôi cho thật ngon lành Tết Ất Mùi này chọn ra mổi người 1 cây đẹp nhất póst cho AE bình chọn cây đẹp và chia sẽ luôn cách chăm cây vì nghe Chú Minh nói năm nay do nhuần nên có 2 tháng 9 Âm lich. Nếu nhuần thi rất khó cho người thích Mai vàng có thể nuôi cây ra bông đúng Tết. Nếu được vậy thì lớp hậu bối rất cám ơn 2 tiền bối.

vitopda

Thành viên
Trả lời: Re: Chăm sóc mai vàng sau tết

Để cùng chia sẽ kinh nghiệm cho thành viên và tránh sự hiểu lầm kg đáng có thì Trung xin mạn phép đề nghị Bác Vy và a Kim Long lựa ra mổi người 10 cây Mai vàng nuôi cho thật ngon lành Tết Ất Mùi này chọn ra mổi người 1 cây đẹp nhất póst cho AE bình chọn cây đẹp và chia sẽ luôn cách chăm cây vì nghe Chú Minh nói năm nay do nhuần nên có 2 tháng 9 Âm lich. Nếu nhuần thi rất khó cho người thích Mai vàng có thể nuôi cây ra bông đúng Tết. Nếu được vậy thì lớp hậu bối rất cám ơn 2 tiền bối.
Không có gì là hiểu lầm cả, tôi đã nói kinh nghiệm của tôi là con số 0 to tướng so với em hocchoimai , cũng như toàn thể các bạn trên diễn đàn.

hocchoimai

Thành viên
Anh Vi nóì đúng, chả có việc gì mà phải hiểu lầm nhau cho mệt óc. Chỉ là chia sẻ cho vui thôi mà, không có gì phải thi Mai ở đây cả, vì sao? Chăm sóc Mai là một thú vui, tự mình thi với hơn 200 chậu Mai lớn nhỏ, lung tung chủng loại cộng với vài trăm chậu dâu, Di vòng vòng kiểm soát cũng mệt. Năm nay nhuần, đi ọp Phan Rang chơi 1 vòng rồi về bắt đầu cắt đọt Mai chuẩn bị cho mùa vụ mới. Năm nhuần chả có gì phải sợ các bạn ạ, chăm vừa vừa thôi, thúc quá Mai sẽ nở sớm lúc Trung Thu. Lâu lâu trêu anh Vi tí cho anh ấy ra miệng ( ủa quên ra chữ chứ) để biết rằng Anh vẫn còn hiện diện ở cõi tạm vô thường này. Vậy thôi. chọc cho ảnh cười sẽ bằng 10 thang thuốc bổ, trêu cho Anh mắng mỏ để chúng ta có thể học từ ảnh một điều gì đó có ích trong cuộc sống. Vậy đi hén Anh Vi.

khangtravinh

Thành viên
Trả lời: Re: Chăm sóc mai vàng sau tết

Không có gì là hiểu lầm cả, tôi đã nói kinh nghiệm của tôi là con số 0 to tướng so với em hocchoimai , cũng như toàn thể các bạn trên diễn đàn.
Hic, bác Vi quá khiêm tốn rồi, có thể số 0 ở đây là không có gì không biết về cây mai đó chứ!!
Con nói cho vui vậy thôi! kinh nghiệm của ai bao nhiêu thì người đó biết, Có người nhiều kinh nghiệm nhưng lại có rất ít mai vàng, có người nhiều mai vàng như lại có rất ít kinh nghiệm... Chúng ta đến đây chỉ vì thú vui trồng mai, ai có được thứ gì hay thì nên chia sẻ, diễn đàn này con học được rất nhiều về mai, cảm ơn tất cả mọi người!!

vitopda

Thành viên
Anh Vi nóì đúng, chả có việc gì mà phải hiểu lầm nhau cho mệt óc. Chỉ là chia sẻ cho vui thôi mà, không có gì phải thi Mai ở đây cả, vì sao? Chăm sóc Mai là một thú vui, tự mình thi với hơn 200 chậu Mai lớn nhỏ, lung tung chủng loại cộng với vài trăm chậu dâu, Di vòng vòng kiểm soát cũng mệt. Năm nay nhuần, đi ọp Phan Rang chơi 1 vòng rồi về bắt đầu cắt đọt Mai chuẩn bị cho mùa vụ mới. Năm nhuần chả có gì phải sợ các bạn ạ, chăm vừa vừa thôi, thúc quá Mai sẽ nở sớm lúc Trung Thu. Lâu lâu trêu anh Vi tí cho anh ấy ra miệng ( ủa quên ra chữ chứ) để biết rằng Anh vẫn còn hiện diện ở cõi tạm vô thường này. Vậy thôi. chọc cho ảnh cười sẽ bằng 10 thang thuốc bổ, trêu cho Anh mắng mỏ để chúng ta có thể học từ ảnh một điều gì đó có ích trong cuộc sống. Vậy đi hén Anh Vi.
Tiếp thu học thức, kinh nghiệm thì mỗi người có nhận thức riêng.
Cùng 1 vấn đề, người cho là sai, người cho là đúng tùy vào trình độ mỗi người.

Có một câu chuyện thế này: Hai cha con đi dạo phố, bỗng dưng gió lớn thổi mạnh làm hoa Mai vàng tung bay theo gió. Đứa bé hỏi cha:
- Cha ơi!, gió từ đâu mà có?
Người cha trả lời
-Sự chênh lệch áp suất không khí tạo ra gió con ạ.
Đứa bé nói:
-Cha sai rồi, gió từ quạt máy thổi ra.

Tương tự như thế, có người cho rằng thúc Mai tốt sẽ nở sớm vào Trung thu, hay Mai nở vào tháng 2 âm lịch là do không biết làm Mai nở.
Cứ cười "khì" 1 cái là xong chuyện.=))

nhamtuanduy

Thành viên mới
Anh Minh cao cho em hỏi. Cây mai khoảng tháng 5 trở di mình bón phân dynamic + NPK, còn phân bón lá thì sử dụng loại phân nào vậy bác, còn phân 701 mình sử dụng thời điểm nào anh. Mong anh trả lời giúp em.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Anh Minh cao cho em hỏi. Cây mai khoảng tháng 5 trở di mình bón phân dynamic + NPK, còn phân bón lá thì sử dụng loại phân nào vậy bác, còn phân 701 mình sử dụng thời điểm nào anh. Mong anh trả lời giúp em.
Từ tháng 5 al trở đi tôi gần như không sử dụng NPK để bón gốc nữa mà dùng hoàn toàn phân hữu cơ như Dynamic, trùn quế hoặc phân dơi. Riêng phân bón lá thì dùng 701 từ cuối tháng 6 dl vì giai đoạn nầy cây bắt đầu tạo nụ cứ từ 7 đến 10 ngày phun tán lá một lần. Đó là cách của tôi các bạn tham khảo.

GaTrongCon

Thành viên
Từ tháng 5 al trở đi tôi gần như không sử dụng NPK để bón gốc nữa mà dùng hoàn toàn phân hữu cơ như Dynamic, trùn quế hoặc phân dơi. Riêng phân bón lá thì dùng 701 từ cuối tháng 6 dl vì giai đoạn nầy cây bắt đầu tạo nụ cứ từ 7 đến 10 ngày phun tán lá một lần. Đó là cách của tôi các bạn tham khảo.
to Bác Minh Cao : bác để ý khi phun đầu trâu 701 thì nụ mau lớn.....nụ sẽ mau già và nở sớm hơn là phun Growmore 10-30-10 hoặc 15-30-15. Vào tháng 10 al hoặc 11 al mà nụ còn nhỏ như hạt gạo bác phun đầu trâu 701 khoãng 2 lần nụ to lên trông thấy. Chiêu này bác Bình Minh đã thực nghiệm khá thành công.

pkimduc

Thành viên
to Bác Minh Cao : bác để ý khi phun đầu trâu 701 thì nụ mau lớn.....nụ sẽ mau già và nở sớm hơn là phun Growmore 10-30-10 hoặc 15-30-15. Vào tháng 10 al hoặc 11 al mà nụ còn nhỏ như hạt gạo bác phun đầu trâu 701 khoãng 2 lần nụ to lên trông thấy. Chiêu này bác Bình Minh đã thực nghiệm khá thành công.
Đại ca thuộc bài quá đại ca. E cũng sợ thằng 701 lắm, nó phình nụ nhanh rồi nở luôn nếu dùng thường. Nhưng những cây bị nở sớm khoảng tháng 9, 10 phun thằng này vào sẽ tạo nút nụ khác và phình nhanh nở kịp Tết đó anh Nhân. Dạo sau này e hay dùng Growmore 10-30-10 hay 15-30-15

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đúng là 701 giúp nụ phát triển nhanh lắm , phun định kỳ thì như thế nhưng tùy tình hình của nụ mà pha loãng phân nhiều lần và phun thêm phân cá Alaska cho lá dày và xanh hơn vào tháng 10 âm lịch để hoa không nở sớm .

tran dung1

Thành viên mới
Anh Minh Cao và các ACE cho mình hỏi, cây mai của mình thân cây có những đóm màu trắng bằng đầu ngón tay, là thì có từ 8-10 lá bị đóm màu vàng bằng nửa đầu ngón tay, là bệnh gì vây ?
Mình phải dùng thuốc gì để chửa trị vậy !
Mong anh Minh Cao giúp !
Chân thành cảm ơn ACE .
( Mình Ko post hình được )

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Anh Minh Cao và các ACE cho mình hỏi, cây mai của mình thân cây có những đóm màu trắng bằng đầu ngón tay, là thì có từ 8-10 lá bị đóm màu vàng bằng nửa đầu ngón tay, là bệnh gì vây ?
Mình phải dùng thuốc gì để chửa trị vậy !
Mong anh Minh Cao giúp !
Chân thành cảm ơn ACE .
( Mình Ko post hình được )
Khó quá ! Bạn diễn tả như vậy rất khó hình dung ra nó như thế nào, đóm trắng trên thân có thể là nấm đồng tiền, có thể là đóm do rêu chết để lại, còn lá có dóm màu vàng , có thể là mốc vàng, có thể là thán thư, có thể là cháy lá...Bạn thử dùng bàn chải chà đóm trên thân , xong xị Anvil 5SC cho cả thân và tán lá xem sao ? Up hình không khó, bạn xem lại hướng dẫn thì làm được thôi .

nhamtuanduy

Thành viên mới
Chào bác minhcao!
Bác cho em hỏi có loại thuốc nào trị con rệp sáp không bác. Mong bác chỉ dùm em. Cảm ơn bác.

tran dung1

Thành viên mới
Khó quá ! Bạn diễn tả như vậy rất khó hình dung ra nó như thế nào, đóm trắng trên thân có thể là nấm đồng tiền, có thể là đóm do rêu chết để lại, còn lá có dóm màu vàng , có thể là mốc vàng, có thể là thán thư, có thể là cháy lá...Bạn thử dùng bàn chải chà đóm trên thân , xong xị Anvil 5SC cho cả thân và tán lá xem sao ? Up hình không khó, bạn xem lại hướng dẫn thì làm được thôi .

vietdnpc

Thành viên
Chú Minh Cao xem giúp cây mai cháu bị bệnh gì? Và xử lý như thế nào? Cảm ơn Chú nhiều.
Cây này là mai Bình Định con mang từ quê vào, không hiểu sao mấy cây kia đợt này phát triển rất mạnh mà cây có vẻ mất sức sống.

vietdnpc

Thành viên
Nhìn lá ko giống mai Bình định, giống giảo bầu quá, chậu có dư nước ko bác ?
Cây nay trông o quê không ai trông, minh mang vô đây ma,truoc no dang truc, moi cat choi đô.
Minh nghi không du nuoc đâu, ngay tuoi 1 lân ma ta..

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Chào bác minhcao!
Bác cho em hỏi có loại thuốc nào trị con rệp sáp không bác. Mong bác chỉ dùm em. Cảm ơn bác.
Mua Supracide hoặc Suprathion , mua thêm chất bám dính trộn vào hơi nhiều chất bám dính phun lên là nó hết thở.