Giâm cành Mai

khangtravinh

Thành viên
khi xả bầu đất ,cắt sửa rễ cây mai phôi đem trồng vô chậu. Tôi dồn số đất lẫn rễ mai này vô bao để nơi mát. sau 3 tháng đổ đất ra thấy những đoạn rễ còn tươi nảy rất nhiều tược, Tôi đem trồng,tược phát triển tốt.Anh em có bứng mai nếu thích có thể lấy rễ giâm thử và hãy chờ kết quả nhé.
Vậy là bác có nhiều cây mai quái mini để chơi rồi, rễ mai rất dễ giâm so với giâm cành!
Sẵn đây chia sẻ vài hình ảnh giâm cành của con luôn

Giâm rễ

Không cắt thì thôi, đã cắt thì như thế này...=)):-O

nguyenvu54

Thành viên
Vậy là bác có nhiều cây mai quái mini để chơi rồi, rễ mai rất dễ giâm so với giâm cành!
Sẵn đây chia sẻ vài hình ảnh giâm cành của con luôn

Giâm rễ

Không cắt thì thôi, đã cắt thì như thế này...=)):-O
Gốc mai này quá sung, xin chúc mừng.

minhman2484

Thành viên
Mình học theo cách giâm của Bác Bình năm nay là năm thứ ba rồi mà vẫn chưa giâm được cây nào gọi là có thành quả cả. Chán ơi là chán. Mỗi lần nhìn thấy hình ảnh của các bác đưa lên là TỨC ƠI LÀ TỨC.

khangtravinh

Thành viên
Theo kinh nghiệm của mình và mấy hôm trước có tham quan vườn ươm ( để giâm cành ) của chú Lô, thì mình thấy nếu các bác, chú, anh chị em nào thực sự muốn giâm cành thành công ( không chỉ ở cây mai ) thì nên thiết kế cho mình một vườn ươm để giâm cành! Vì có vườn ươm thì chúng ta sẽ kiểm soát được nhiều yếu tố như: nhiệt độ, độ ẩm, tốc độ gió, ánh sáng,... Còn thiết kế vườn ươm thế nào xin chú Lô và chú Bình chia sẻ cùng với anh em!

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Dữ liệu đã bị mất đi 1 năm cũng tương đối tiếc. Các bác cho hỏi mùa hè ở miền Bắc có giâm được không nhỉ? Cành giâm lại để trên sân thượng nên nhiệt độ hơi cao.

buicongkt

Thành viên mới
Dữ liệu đã bị mất đi 1 năm cũng tương đối tiếc. Các bác cho hỏi mùa hè ở miền Bắc có giâm được không nhỉ? Cành giâm lại để trên sân thượng nên nhiệt độ hơi cao.
Sao lại không nhỉ, bác cứ bọc ni lông cho kín để nước không thoát ra được cho nên độ ẩm cao và để trong mát thì cành sẽ mọc chồi ngay, nhưng quan trọng là khi chồi mọc ra rồi bác tháo bọc ni lông ra thì phải có chế độ tưới ẩm hợp lí vàkichs rễ đúng thì rễ mới ra được và chồi mới sống

gnaoh

Thành viên
khi xả bầu đất ,cắt sửa rễ cây mai phôi đem trồng vô chậu. Tôi dồn số đất lẫn rễ mai này vô bao để nơi mát. sau 3 tháng đổ đất ra thấy những đoạn rễ còn tươi nảy rất nhiều tược, Tôi đem trồng,tược phát triển tốt.Anh em có bứng mai nếu thích có thể lấy rễ giâm thử và hãy chờ kết quả nhé.
Rễ mà anh để trong bao đất lớn không anh, hiện rễ em có cỡ ngón út, hoặc nhỏ hơn k biết có ra chồi không anh nhỉ?
PS: đang hồi hộp... chờ đợi...

chinhtv1970

Thành viên
Rễ mà anh để trong bao đất lớn không anh, hiện rễ em có cỡ ngón út, hoặc nhỏ hơn k biết có ra chồi không anh nhỉ?
PS: đang hồi hộp... chờ đợi...
Đừng "đang hồi hộp... chờ đợi...", Cái "rễ em có cỡ ngón út" mà để cho chắc ăn hơn, bạn nên ghép thẳng vào rễ luôn nhé!

kyniemsua

Thành viên
cũng như thân Mai, rễ Mai sẽ ra chồi bất định.
chào chú dblongthanh chú cho cháu hỏi cây mai bạch nhà cháu trồng đã 3 tháng rồi mà không nảy mầm, chú có cách gì giúp cháu với ạ!cảm ơn chú.chất trồng trấu + sơ dừa+ vỏ đậu phộng = nhau. cây khi mang về hơi yếu ạ.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
chào chú dblongthanh chú cho cháu hỏi cây mai bạch nhà cháu trồng đã 3 tháng rồi mà không nảy mầm, chú có cách gì giúp cháu với ạ!cảm ơn chú.chất trồng trấu + sơ dừa+ vỏ đậu phộng = nhau. cây khi mang về hơi yếu ạ.
loại hocmon để giúp cây nảy mầm ở thị trường VN là GA 3 , hãy tuân thủ theo hướng dẫn của nhà SX nhé, 1g pha 30 lít nước.

gnaoh

Thành viên
Đừng "đang hồi hộp... chờ đợi...", Cái "rễ em có cỡ ngón út" mà để cho chắc ăn hơn, bạn nên ghép thẳng vào rễ luôn nhé!
Hệ rễ mai của mình không còn dính tí đất nào cả, có nên ghép bây giờ không anh nhỉ? Hôm qua mình đã cho tất cả vào thùng sơn, lấp đất chừa khoảng 4cm, trùm bao nylon cho từng rễ một

chinhtv1970

Thành viên
Lấy lên, nghiên cứu rồi ghép tạo dáng luôn bạn. Mình đã làm rồi, dính mà.
Cái này không mất tiền, được thì có cây đẹp chơi, còn không thì thôi, mạnh dạn lên bạn nhé!!!

gnaoh

Thành viên
Trả lời: Re: Giâm cành Mai

Lấy lên, nghiên cứu rồi ghép tạo dáng luôn bạn. Mình đã làm rồi, dính mà.
Cái này không mất tiền, được thì có cây đẹp chơi, còn không thì thôi, mạnh dạn lên bạn nhé!!!
Cảm ơn bạn. Rể giảo gai, hoa đẹp, muốn chơi zin, có 2-3 cái rễ đẹp, ngoằn ngèo, dài, chơi thác đổ hết xảy :D

chinhtv1970

Thành viên
Ý mình là, riêng trường hợp ghép vào rễ thì tỷ lệ sống cao hơn (theo kinh nghiệm bản thân thôi-không giải thích được)

gnaoh

Thành viên
Ý mình là, riêng trường hợp ghép vào rễ thì tỷ lệ sống cao hơn (theo kinh nghiệm bản thân thôi-không giải thích được)

Nó nảy mầm rồi bạn nhưng cây hơi yếu, không biết do mình chăm sóc hay do rễ nhỏ nữa

chinhtv1970

Thành viên
Giâm rễ mà mầm mọc búa xua thế kia thì tỷ lệ thành công cao rồi.
Đến đây, chỉ mới là hiện tượng sống giả của cây, vẫn chưa mọc rễ mới.
Đợi đến khi lá già, bạn tỉa bớt đọt thừa, để lại 2->3 chồi thôi để tập trung dinh dưỡng nuôi nhánh.
Chúc vui!!!