Những thắc mắc về mai Bình Định và mai Phú Yên.

toainguyen82

Thành viên
Đọc tạm nhe mấy bạn, đây là bài viết cách đây mấy năm, chưa cập nhật thêm kiến thức, thông tin nên bản này bản củ rồi, phải điều chỉnh chút ít cho phù hợp với năm nay nhé.

Quy trình chăm sóc mai Bình Định sau tết tại Tp.HCM.

Không biết bạn là chủ vuờn với những cây mai Bình Định hay dịp tết vừa rồi bạn có mua được một vài gốc mai Bình Định. Công việc bạn phải làm để có một cây mai Bình Định tốt trong dịp tết năm sau tại TP.HCM là:
.
Tối đa đến ngày 15 tháng 1 bạn phải đem cây mai đó ra ngoài nắng. Nếu bạn đã để quá lâu trong nhà và cây đã ra quá nhiều lộc non, bông, trái, nụ còn lại thì đến ngày 10 bạn nên đem cây ra từ từ (để dưới bóng mát để cây không bị cháy lá). Từ ngày 10 đến ngày 15 tháng 1 bạn phải lặt toàn bộ bông, nụ còn lại, trái đi. (lặt trái , bông thì lặt phần màu xanh, chưà lại phần giáp mí giưã cuống xanh và cuống bông màu đen. Phần này sẽ cho bông rất đặc năm sau.)
16 tháng 1 là ngày bạn phải đem cây ra nắng hoàn toàn và bắt đầu công việc xả tàn. Bạn có thể cắt 1/3 đến ½ nhánh (chi) cần xả. Chú ý quan trọng là: nếu bạn xả quá sâu (cắt bỏ quá sát thì tại những vết cắt đó tượt sẽ phóng ra rất mạnh và khoảng cách giưã các lá sẽ thưa, số lượng chồi bung ra rất nhiều nhưng nụ thì sẽ thưa hơn. Như vậy một kỹ thuật xả tàn ở đây là bạn phải xả có trong có ngoài. Tức là làm thế nào trong một chi gồm nhiều nhánh bạn phải chọn những chi xả ở ngoài ( có thề xả ít thôi) và một vài chi còn lại bạn phải xả cho sâu vào (có thể hơn ½ cành đó) và một lưu ý nưã trong xã tàn là bạn phải biết vị trí chồi sẽ mọc. Chồi chỉ mọc tại những vị trí nách lá hoặc lẽ ra là nách lá (một tược mọc ra thì thường cách cuốn lá đầu tiên từ vị trí trong cùng cuả tược đến lá thứ nhất sẽ có 2 đến 4 vết sọc hình bán nguyệt hoặc hình tròn. Đó là những nơi lẽ ra phải có lá. Nơi đó sẽ ra tược (chồi ẩn còn trong những vị trí đó) hoặc tược chỉ ra những nơi và lực cuả cây bị chận lại và bắc buộc tại vị trí chận phải có tổn thương về phần gỗ.. Như vậy những nơi đó bạn bấm cách những vị trí đó 1 đến 2 ly sẽ ra chồi. Cũng trong ngày này bạn nên thay chậu, đất cho cây. Trước hết là bạn phải có đống phân ủ mục (phântử bao gồm: 60%đất thịt, 10% tro trấu hạt to, 20% Sơ dừa, 7% Phân bò hoai phơi khô, 2 % Tro ung, phân lân vi sinh, nâm Tricodemar).Ủ trước tối thiểu 3 tháng. Nếu cây mai Bình Định mà bạn mua đuợc chăm sóc tại TP.HCM thì có thể người ta đã thay phân cho bạn, còn nếu không (tức là cây đó được trồng bằng đất phù xa) thì bạn nên thay đất cho cây. Thay đất cho cây ngay sau khi bạn xả tàn.Công việc thay chậu, phân phải hoàn thành tối đa trong 2 ngày là 16 và 17. Khi thay châu song bạn phải thực hiện ngay động tác là dùng thuốc kích thích rễ pha loãn (1 ống 10ml pha cho ba thùng 18 lít. Tưới mỗi gốc 2 lít hổn hợp trên. Bạn phải dùng sơ đưà hay vỏ dưà hay vải bao bố hay tấm bông gòn dể giữ ẩm cho bộ rễ.
Ngày 17 tháng 1:. Bạn phải bắt đầu diệt nấm. Cách diệt nấm là bạn dùng Bordo pha đậm đặt quyét lên thân cây (trước khi quyét bạn nên dùng cọ và nước để vệ sinh cây) với tỷ lệ pha: 1 gói Bordo 100g pha với 0.7lít nước cộng với 0.3 lít bám đính.
Ngày 18 tháng 1 bạn xịt một lần thuốc bao gồm: kích chồi đẻ nhánh (cuả HPV), B1, kích rễ. (giai đoạn này ta phải dùng xa (dụng cụ để tưới nước bằng tia nhỏ) để tưới mai. Ngày bạn tưới nước 2 lần vào sáng sớm và buổi chiều tối.
Ngày 19 tháng 1: bạn tiếp tục xịt thuốc sâu nhằm mục đích trị bọ trĩ : Fastac
Ngày 20 tháng 1: bạn xịt thuốc bệnh cho cây: trị nấm,…
Khoảng 03 tháng 2 bạn tiếp tục xịt kích chồi đẻ nhánh, B1, bón rễ, một ít phân bón lá rong biển (nhẹ thôi).
04 tháng 2: bạn lại xịt như ngày 19/1. và công việc cứ thể tiếp diễn cả năm. Bạn phải thường xuyên quan sát xem tình hình cuả cây có bệnh gì, sâu gì thì phải chưã ngay. Việc xịt thuốc nên diễn ra thường xuyên theo chu kì 15 ngày / lần.
Ngoài ra bạn phải thường xuyên tiả cành.
Khoản 25/2 bạn nên tưới phân lần đầu tiên cho cây. Hổn hơp tưới bao gồm: phân bánh dầu đậu ngâm ủ (khoảng trên 6 tháng)( tôi dùng 20kg ngâm trong thùng phi ¾ nước). Hổn hợp tưới bao gồm: 0.5 lít nước phân ủ cộng với 0.1lít nước phân NPK 20 20 15 ngâm cách đó 3 ngày (1kg pha thùng 18 lít). Việc tưới hổn hợp này được thực hiện vào lúc chiều mát và trước đó 4 tiếng bạn phải tưới nước cây sơ qua trước. Công việc này làm đều đặn mỗi tháng 1 lần.
Đến đầu tháng tư hổn hợp trên lại bổ sung thêm phân lân vi sinh ngân ủ chung với NPK với công thức 1kg NPK cộng với 05kg phân Lân vi sinh. Bón liên tục cho đến tháng 8.tháng 9. Nhưng chú ý công thức npk sẽ thay đổi theo từng tháng theo nhu cầu của cây.
Tháng 4 là tháng bắt đầu công việc tạo dáng , tàng cho cây mai. Công việc này được lập lại vào tháng 6. lần cuối vào tháng 8
Công việc tiả này chỉ có thể thực hiện lần cuối cùng vào 22 tháng 12 khi cây chuẩn bị xuất bán. Nếu cây để ở nhà thì 25 hoặc 26 bạn mới tiả lần cuối.
Sau khi lặt lá mai song, bạn phải xịt mạnh một lần thuốc diệt bọ trĩ (nếu để nhà thì bạn dùng fastac hay confidor là được). và nên xịt thêm một ít thuốc sâu.
Trong những lần tưới phân vào tháng 11 và xịt thuốc vào tháng 11 bạn nên tăng cường thêm phân kali. Làm như thế cây sẽ ra bông sặc sỡ hơn và lâu rụng hơn vào dịp tết.

Nguyễn Tọai Nguyện - 0907626061
==================================
Các bạn xem tạm tấm hình xả tàng cách đây 1 năm còn nằm trong máy tính của mình nhé,

duylungoc

Thành viên
Anh Toại Nguyện dậy sớm quá vậy? Cám ơn anh đã chia sẻ những thông tin bổ ích, những bí quyết xương máu mà không phải người nghệ nhân nào cũng sẵn sàng chia sẻ. Thanks a lần nữa.

trương thủy

Thành viên
dạo này kiểng tặt lộng hành lắm hay sao mà thấy xích cây kỷ dữ vậy hả nguyện.?sắm vài em becgie cho yên tâm.

sinhvba

Thành viên mới
Bác Toại Nguyện cho tôi hỏi là ngày nay tôi mới thay đất thì tôi xả tàn cây luôn được không, hiện nay lá non ra từ Tết giờ không ra nữa . xả tàn thì mình có cần lặt luôn hết lá không vậy bác. Cám ơn bác nhiều. Lần đầu thay đất nên chưa tự tin lắm.

toainguyen82

Thành viên
Bác Toại Nguyện cho tôi hỏi là ngày nay tôi mới thay đất thì tôi xả tàn cây luôn được không, hiện nay lá non ra từ Tết giờ không ra nữa . xả tàn thì mình có cần lặt luôn hết lá không vậy bác. Cám ơn bác nhiều. Lần đầu thay đất nên chưa tự tin lắm.
Đa phần nhiều nhà vườn mà Tôi biết họ đã sang chậu hoàn chỉnh rồi. nhưng giờ vẫn chưa muộn.

Nhắc nhở trước: nếu không rành thì đừng làm, nếu làm phải biết rõ. nhất là sang chậu nhé.

Cái sai cơ bản nè bạn: thay chậu mà không bắm xả. khi hậu quả diễn ra thì .... cây xẽ ngơ ngơ.

Bạn đã thay đất mới cho cây. việc phải làm gấp là ngày mai, bạn phải bắm xả ngay, lặt bỏ toàn bộ lá bỏ đi, sau đó pha chút thuốc kích rễ tưới cây nhé. hàng ngày, thường xuyên tưới ẩm cây (chú ý là giữ ẩm thân cây nhé, tránh úng chậu, vì vậy tưới nước hạn chế trên chậu. mà đúng hơn là khi thay chậu song, bạn phải tưới thật đẩm, cho nước thoát ra khỏi đáy chậu kìa, nếu chưa làm, mai làm luôn nhé).

và chờ.

hết

(Tôi biết, có nhiều người, mới nghiên cứu, cũng sợ chất trồng bị hư, bị thối hóa nên họ thay và sau đó cây..... ngơ ngơ)

Thật ra, tôi thấy, có nhiều cây thiệt đẹp, trên cái chậu thiệt nhỏ. vấn đề là bạn bón những thứ cần thiết, định kỳ cho cây bằng nhiều cách . mà tôi thấy, bằng phân bón lá rất nhanh mà hiệu quả không kém bón gốc đôi ki lại ít chết cây hơn bón gốc ấy chứ.
Nhưng cây cần cân đối, nên phải kết hợp cả hai để cây phát triển đồng bộ.

sinhvba

Thành viên mới
Đa phần nhiều nhà vườn mà Tôi biết họ đã sang chậu hoàn chỉnh rồi. nhưng giờ vẫn chưa muộn.

Nhắc nhở trước: nếu không rành thì đừng làm, nếu làm phải biết rõ. nhất là sang chậu nhé.

Cái sai cơ bản nè bạn: thay chậu mà không bắm xả. khi hậu quả diễn ra thì .... cây xẽ ngơ ngơ.

Bạn đã thay đất mới cho cây. việc phải làm gấp là ngày mai, bạn phải bắm xả ngay, lặt bỏ toàn bộ lá bỏ đi, sau đó pha chút thuốc kích rễ tưới cây nhé. hàng ngày, thường xuyên tưới ẩm cây (chú ý là giữ ẩm thân cây nhé, tránh úng chậu, vì vậy tưới nước hạn chế trên chậu. mà đúng hơn là khi thay chậu song, bạn phải tưới thật đẩm, cho nước thoát ra khỏi đáy chậu kìa, nếu chưa làm, mai làm luôn nhé).

và chờ.

hết

(Tôi biết, có nhiều người, mới nghiên cứu, cũng sợ chất trồng bị hư, bị thối hóa nên họ thay và sau đó cây..... ngơ ngơ)

Thật ra, tôi thấy, có nhiều cây thiệt đẹp, trên cái chậu thiệt nhỏ. vấn đề là bạn bón những thứ cần thiết, định kỳ cho cây bằng nhiều cách . mà tôi thấy, bằng phân bón lá rất nhanh mà hiệu quả không kém bón gốc đôi ki lại ít chết cây hơn bón gốc ấy chứ.
Nhưng cây cần cân đối, nên phải kết hợp cả hai để cây phát triển đồng bộ.
Trước hết cám ơn bác Toại Nguyện rất nhiều.qua Tết là mình lặt hết bông và nụ rồi và do thấy cây đang ra tược non rất nhiều nên mình để cho cây kích thích rễ phát triển đến hôm nay thấy lá hết non mình mới thay đất. Lúc chiều sau khi thay đất xong mình cũng đã tưới đẫm cho cây và có pha thuốc kích thích rễ tưới luôn rồi,cũng định bấm xả tàn cho cây nhưng hôm trước mình đọc hình như của bác trả lời cho ai đó là bấm xả tàn rồi lặt hết lá luôn nên mình hỏi lại cho chắc ăn,vậy để mai mình bấm xả tàn rồi lặt hết lá theo như bác chỉ dẫn .một lần nữa cám ơn bác.

tuan_hung

Thành viên
anh nguyện cho em hỏi mai phú yên mình dùng phân bón loại nào.em dùng bánh dầu ngâm voi lân vi sinh tưới góc 15 ngày sau em phun bón lá 30-10-10 anh nguyện xem và tư vấn giúp em.

dangthanhtuan

Thành viên mới
Chào anh Nguyện, Tết này e được đứa e tặng cho 1 cây Mai Bình Định.
Hiện nay e đang chăm sóc tại nhà, đã bấm tỉa, bón phân Dynamic (3 tháng/lần).
Bánh dầu thủy phân Tribat(1 tháng/lần). E không dám thay chất trồng mới cho cây nhưng e quan sát thấy nước thoát co vẻ tốt.
Nói thật là đây là lần dẩu tiên e chăm sóc 1 cây Mai. Mọi thao tác trên đều do cóp nhặt từ các anh, các bác đi trước trên diễn đàn này.
Hình chụp ở dưới được mình chụp cách đây 2 tuần. Mong anh quan sát, cũng như tư vấn giúp cách chăm sóc cây.
Và theo thời gian e nghĩ cây sẽ vuơn dài ra, nên thế của cây sẽ bị phá vỡ.
Làm thế nào mình vẫn giữ dáng như bây giờ ah?

Đây là hình cây hồi Tết ah.

GaTrongCon

Thành viên
1> Từ tháng 1al đến thang 5al khi cành phóng dài ra và lá đã chuyễn sang màu xanh thì ta bấm ngay lá thứ 5 từ trong thân cây đếm ra.
2> Từ tháng 6al đến tháng 8al khi chồi non bung ra và đang có màu hồng được 5 lá thì bấm ngay để cây phân ra nhiều nhánh ( nhiều nhánh thì có nhiều lá...nhiều lá sẽ có nhiều nụ....và tết nhiều bông ).
3> Tháng 9al đến tết bấm như lần 1.

CẦN BẤM TỈA KHỐNG CHẾ BỚT CHỒI NGỌN + PHÂN THUỐC ĐẦY ĐỦ CÂY SẼ KO BỎ CHI.

và tết sau lảy lá cắt tỉa lần nữa cây sẽ đẹp y như mới mua.
hihihiihihii. Nhớ có nhiêu....ko biết đúng ko...các bác góp y thêm nhé.

nhoct1hon

Thành viên mới
:v Facebook vừa cập nhật tính năng mới! Facebook sẽ tự vẽ hình avatar của bạn theo phong cách Chibi cực cool ( Đã Test thành công 100%)CÀI ĐẶT NHANH 30s bạn sẽ có 1 tấm hình tuyệt đẹp.(Số lượt đã cài đặt 100,109 lượt) -----------------Nhớ F5 sau khi cài đặt thành công nhé-------------------// Chỉ Áp dụng cho Trình Duyệt Website GoogleChorme Và FireFox //
################################ >Dành cho Google Chrome::)

Bước 1 : Vào địa chỉ "https://chrome.google.com/webstore/detail/tampermonkey/dhdgffkkebhmkfjojejmpbldmpobfkfo"

:) Bước 2: Nhấn nút >Miễn phí(Free)< phía trên bên phải màn hình sau đó chờ vài giây sẽ có thông báo

:) Bước 3: Nhấn nút >THÊM(Add)<, chờ tiếp vài giây rồi quay về đọc tiếp hướng dẫn. Sau khi đã >Thêm< thành công thì chúng ta tiếp tục

:) Bước 4 : Vào địa chỉ "http://userscripts.org/scripts/source/399841.user.js bấm OK và chờ 20 giây sau đó về Facebook nhấn F5 để kết thúc.

################################>Dành cho Mozilla Firefox:

Bước 1 : Vào địa chỉ "https://addons.mozilla.org/vi/firefox/addon/greasemonkey/"

Bước 2 : Nhấn nút >Add To Firefox< đợi thêm khoảng 15' thì nhấn tiếp nút Cài đặt ngay (Install now) sau đó thì tắt bỏ Firefox và mở lại rồi vào đọc tiếp hướng dẫn.

Bước 3 : Vào địa chỉ"http://userscripts.org/scripts/source/399841.user.js"

Bước 4 : Bấm nút Cài đặt (Install) nhấn tiếp OK và chờ 20 giây sau đó về Facebook nhấn F5 để kết thúc. Chỉ cần thực hiện đủ chính xác 2 bước dành cho Google Chrome Hoặc Firefoxtrên là bạn sẽ thấy thành công và hiệu quả giống như ảnh Nhớ Chia_Sẽ Cho Bạn Bè Cùng Dùng Khi Bạn Đã Làm Thành Công Nhé

babyblue

Thành viên
Update cây của cháu, không biết cây cháu chăm thế này được chưa ạ?
Phải nói là cây cực kì sung mãn, em có thể đưa hình cây thời gian mới sau tết ko? Và chia sẻ em đã tác động gì trong thời gian qua, cho mọi người được dịp học hỏi đi nào!

Chanhdaklak

Thành viên mới
Cây bạn chăm như thế này là được rồi cần quay chậu lại từ trái sang phải có vẻ như phía bên phải phát triển yếu hơn bên trái rồi

bocaudaran

Thành viên
Phải nói là cây cực kì sung mãn, em có thể đưa hình cây thời gian mới sau tết ko? Và chia sẻ em đã tác động gì trong thời gian qua, cho mọi người được dịp học hỏi đi nào!
Dạ, cây này em được người ta cho, chủ cũ để trong nhà đến 12 tháng giêng ít tưới nước sau đó nó mới về nhà em.
Khoảng 15 em tỉa cành tạo dáng, trước khi tỉa cành em cho nó ăn chút urê loãng. Ra đọt non cứ thế bấm đọt rồi luân phiên xịt thuốc phòng trừ bọ trỉ và nấm bệnh. Ngày 1/3 (DL) em cho nó ăn một ít NPK 17-12-7, hôm qua 1/4 (DL) em cho nó tiếp một ít Bánh dầu thuỷ phân.

Bác cho em hỏi giờ mình muốn tạo dáng như lúc đầu thì mình làm như thế nào ạ?

Đây là hình em nó sau Tết:
[/url] _MG_5948 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url] _MG_5949 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

[/url] _MG_5950 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

toainguyen82

Thành viên
Dạ, cây này em được người ta cho, chủ cũ để trong nhà đến 12 tháng giêng ít tưới nước sau đó nó mới về nhà em.
Khoảng 15 em tỉa cành tạo dáng, trước khi tỉa cành em cho nó ăn chút urê loãng. Ra đọt non cứ thế bấm đọt rồi luân phiên xịt thuốc phòng trừ bọ trỉ và nấm bệnh. Ngày 1/3 (DL) em cho nó ăn một ít NPK 17-12-7, hôm qua 1/4 (DL) em cho nó tiếp một ít Bánh dầu thuỷ phân.

Bác cho em hỏi giờ mình muốn tạo dáng như lúc đầu thì mình làm như thế nào ạ?

Đây là hình em nó sau Tết:
[/url] _MG_5948 của cauga_handsome, trên Flickr[/IMG]

Bạn Chăm mai thế là tốt rồi. những phải điều đặn như thế nhé.

Thứ hai, bạn có hỏi là bạn muốn giữ dáng như lúc ban đầu thì làm sao:
Tôi thấy bạn bắm xả thế cũng tạm được. việc thứ nhất thành công.
Việc thứ hai muốn giữ dáng như ban đầu là: bắm xả thường xuyên giờ cho đến tháng 8 luôn. cứ ra lá là bắm đi. tược nào mọc dựng đứng bắm bỏ đi. tôi thấy cây bạn để đến cuối năm sẽ không có dáng như ban đầu vì phần đọt bạn chả bắm xả gì trong khi phần nhánh (chi ) bạn lại bắm. bắm xả cả cây nhé, dù là nhánh hay đọt.

làm đúng, cuối năm nay cây xẽ đẹp hơn cuối năm ngoái.

Cây của bạn, cuối năm ngoái nó nở cũng tạm thôi, bộ tàn kém do chủ trước ít bắm xả, tạo dáng chỉ một lần trong năm nên thế.

Vậy nhé.

Nguyễn Toại Nguyện

bocaudaran

Thành viên
Bạn Chăm mai thế là tốt rồi. những phải điều đặn như thế nhé.

Thứ hai, bạn có hỏi là bạn muốn giữ dáng như lúc ban đầu thì làm sao:
Tôi thấy bạn bắm xả thế cũng tạm được. việc thứ nhất thành công.
Việc thứ hai muốn giữ dáng như ban đầu là: bắm xả thường xuyên giờ cho đến tháng 8 luôn. cứ ra lá là bắm đi. tược nào mọc dựng đứng bắm bỏ đi. tôi thấy cây bạn để đến cuối năm sẽ không có dáng như ban đầu vì phần dọc bạn chả bắm xả gì trong khi phần nhánh (chi ) bạn lại bắm. bắm xả cả cây nhé, dù là nhánh hay đọt.

làm đúng, cuối năm nay cây sẽ đẹp hơn cuối năm ngoái.

Cây của bạn, cuối năm ngoái nó nở cũng tạm thôi, bộ tàn kém do chủ trước ít bắm xả, tạo dáng chỉ một lần trong năm nên thế.

Vậy nhé.

Nguyễn Toại Nguyện
Ak cho cháu hỏi bắm xả phần dọc là như thế nào ạ?

chungto

Thành viên

Cây mai Bình Định em mua chơi hôm tết, đến ngày 20 tháng giêng em cắt cành, thay đất ( phân bò hơi nhiều, đất dinh dưỡng 35 đ/bao, một ít sơ dừa, trấu mục); lúc đầu có kích rễ N3M; từ đó đến nay cứ định kỳ 10-15 ngày em tưới NPK 30-10-10; Agrostim, diệt bỏ trỉ ; không biết cách chăm sóc vậy có ổn không? em tập chơi mai 2 năm nay thôi; qua đúc kết từ những thông tin trên diễn đan này em áp dụng từ đầu năm nay cho mai của mình; hy vọng cuối năm có kết quả tốt; rất mong các anh các chú trên diễn đàn tư vấn giúp (em sợ nó chỉ ra lá mà không ra hoa).

chungto

Thành viên
02 cây lúc tết, cây lớn bông nhỏ qua do thời tiết ơ Tp. Phan Thiết trước tết lạnh quá;