Hỏi về bệnh trên cây Linh Sam

vitnuong

Thành viên tích cực
Cây bị bệnh gì mà nó như bị phấn trắng bám vào và càng ngày càng lan rộng

và so sánh với nhánh chưa bị

Ai biết rõ bệnh này cho em hỏi nó bị bệnh gì và cách diệt trừ. xin cảm ơn

khongbiet

Thành viên
Cây của bạn hình như bị thiếu nắng , nếu đúng bạn mang ra chỗ nắng nhiều, lọc bớt các nhánh bị bệnh, khoảng 5-7 ngày nêu không hết, dùng cách của anh MaiVinhHy thử xem ""Nước xà bông rưả chén Sunligh chanh (2-3 muỗng cafe/1 lít nước), sóc đều, xịt vài lần là rệp chết queo mà lại rẻ, không hôi, không độc nữa. Tuyệt chiêu đó nhen""

vitnuong

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Hỏi về bệnh trên cây Linh Sam

Cây của bạn hình như bị thiếu nắng , nếu đúng bạn mang ra chỗ nắng nhiều, lọc bớt các nhánh bị bệnh, khoảng 5-7 ngày nêu không hết, dùng cách của anh MaiVinhHy thử xem ""Nước xà bông rưả chén Sunligh chanh (2-3 muỗng cafe/1 lít nước), sóc đều, xịt vài lần là rệp chết queo mà lại rẻ, không hôi, không độc nữa. Tuyệt chiêu đó nhen""
Nếu nói là thiếu nắng thì toàn bộ Đông Bắc bộ mấy ngày này đều thiếu. Cây này em đang nuôi thả và để ở Sân anh ạ.

NaTuan

Quản Lý Viên
Cây của bạn bị bệnh phấn trắng ( một loại nấm ) chứ không phải rệp sáp . Đi mua thuốc về phun luôn vì không tri sẽ lan ra khắp vườn .

vitnuong

Thành viên tích cực
Cây của bạn bị bệnh phấn trắng ( một loại nấm ) chứ không phải rệp sáp . Đi mua thuốc về phun luôn vì không tri sẽ lan ra khắp vườn .
cảm ơn anh. anh có thể cho em xin tên thuốc không?

giacmo_chapi76

Thành viên
Ridomil chứ không phải didomil nha bạn! Nếu không có loại này thì bạn ra Đại lý thuốc Bảo vệ thực vật, nói họ bán thuốc trị bệnh đốm trắng, phấn trắng hoặc mốc sương. Đây là bệnh do nấm, bệnh này thường xuất hiện khi độ ẩm không khí cao, các loại cây họ đậu, các loại dưa, cà, bầu bí và cúc thường bị bệnh loại này)

OrgaGro

Thành viên mới
Bệnh phấn trắng là do nấm oidicum choysanthemi rab gây ra
Trừ bệnh:
Bạn có thể phun thuốc hoá học 1 tuần/lần bằng 1 trong 2 loại như sau:
+ Benlat 0.1% Hoặc
+ Hợp chất lưu huỳnh vôi 0.1 đến 0.3 độ Be

cây con

Thành viên mới
Mình cũng có cây Nguyết Quế bị giống như cây của battiensinh. Không làm sao trị được, đã từng xịt Ridomil Gold kèm thuốt hạt bỏ dước gốc. Xịt đủ loại thuốc trừ sâu và thuốc trứ nấm mà vẫn không hết. Đành phải nhổ bỏ.

Ace nào đã từng trị hết bệnh này, xin chỉ giúp. Xin cám ớn.