Tư vấn chọn giống Mai vàng để ghép!

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Có AE nào giúp so sanh hoa của giống Phú Quý, Tấn Lãm, Tân Châu hoac loại nào đẹp và thơm va lâu tàn kg? Vi e có 1 phôi muốn cắt ghép lại nhưng chưa qdinh chọn loại nào và cũng chưa có bo ghép luôn. Nếu có giống Mai vàng nào quý xin AE tư vấn giúp và cho xin bo luôn thì quá tốt. Cám ơn mọi người vì đã đọc bài

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Vậy a tư vấn giống Mai nào quý giúp để mình tranh thủ kiếm bo vì giờ này ghép vẫn còn kip. :)) Thanks a

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trung tìm giống Phú Quý đi , còn giống Mai Tấn Lãm, Giảo Tân Châu cứ đến nhà Thiện.

phithang89

Thành viên
Mấy chú, mấy anh ai có giống Phú Quý cho con xin vài bo để ghép cho thêm màu sắc cây mai 7 màu cùi của con với ạ hihi

maivangnambo

Thành viên tích cực
Có AE nào giúp so sanh hoa của giống Phú Quý, Tấn Lãm, Tân Châu hoac loại nào đẹp và thơm va lâu tàn kg? Vi e có 1 phôi muốn cắt ghép lại nhưng chưa qdinh chọn loại nào và cũng chưa có bo ghép luôn. Nếu có giống Mai vàng nào quý xin AE tư vấn giúp và cho xin bo luôn thì quá tốt. Cám ơn mọi người vì đã đọc bài
Kiếm 3 phôi ghép ba thứ vậy là chắc ăn,mai mốt ra hoa giống nào không thích thì nhờ ae tới dọn đi dùm ah Trung(vọt thôi):))

HaLeMinh

Thành viên
Dảo Phú Quý hoa rất to, nhưng nhìn kĩ cấu trúc hoa không đẹp bằng mai Tấn Lãm, nhưng cho hoa nhiều
Hoa của mai Tấn Lãm phải nói là hoàn hảo nhất, đến nỗi người không biết nhìn vào cứ gọi là mai giả, nhưng có khuyết điểm là hoa thưa. ( Mới ghé vườn chú Lô về, phải nói là mai Tấn Lãm rất đẹp, nhưng phải ghép vào gốc thật sung thì mới có thể có hoa đẹp và sức sống của cành ghép mới mạnh). Vài ý kiến chia sẻ cùng anh em, nhưng chúng ta chưa thể kết luận ngay được khi không có tiêu chuẩn nào cho một giống mai hoàn hảo!
Từ hình ảnh của hoa mai Tấn lãm và hoa mai dảo Phú Quí Tôi nhận thấy :Hoa đẹp ngang nhau nhưng dảo Phú Quí nở rộ hơn mai Tấn lãm.
Theo mình quan sát qua cây ở Tao Đàn năm nay và hình Phú Quí anh em vửa post lên thì Phú Quí nhiều nụ hơn trên 1 chùm, hoa cũng to hơn Tấn Lãm, số cánh cũng bằng nhau (3 tầng 15 cánh trở lên)... Năm ngoái mình mê hoa Tấn Lãm quá nên đã mua 2 phôi đẹp về ghép... Sau 7 tháng mình thấy Tấn Lãm phát triển chậm chạp... nên hôi thất vọng. Theo mình Tấn Lãm ko bằng Phú Quí đâu bạn. Năm nay mình sẽ xin bo để ghép Phú Quí...
Mấy anh em khác có ý kiến nè anh Trung. Em chưa có Phú Quí và Tấn Lãm nhưng riêng em thích Phú Quí hơn

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Tư vấn chọn giống Mai vàng để ghép!

Trung tìm giống Phú Quý đi , còn giống Mai Tấn Lãm, Giảo Tân Châu cứ đến nhà Thiện.
Dạ con chấm Phú Quý nhưng muốn hỏi thêm AE đó Chú
==================================
Kiếm 3 phôi ghép ba thứ vậy là chắc ăn,mai mốt ra hoa giống nào không thích thì nhờ ae tới dọn đi dùm ah Trung(vọt thôi):))
Vậy a Hoà co bo Phú Quý kg cho Trung xin về ghép đi a. 8->
==================================
Mấy anh em khác có ý kiến nè anh Trung. Em chưa có Phú Quí và Tấn Lãm nhưng riêng em thích Phú Quí hơn
Mình khoái Phú Quý nên post bài này để xin bo ghép nè mà hình như giống này ít ai có hay sao ah mà kg thấy ai cho hết :((