Chất trồng cho cây Mai vàng qua từng giai đoạn

hocchoimai

Thành viên
xin cho hỏi, từ ngày trồng phôi mai vô chậu, sau bao nhiêu lâu thì chăm bón cây mai phôi giống như những cây mai thành phẩm khác đang trồng trong chậu ( bón phân vô gốc, tưới nước,...) xin cám ơn.
Phôi Mai trồng vào chậu chúng ta cần giữ độ ẩm vừa phải đối với chất trồng, giữ ẩm trên da cây bằng cách phun nước bằng bình xịt vài lần mỗi ngày trong thời gian từ 20 ngày đến 1 tháng ( có thể dùng bao nylon loại lớn để trùm kín cả cây để giảm số lần phun giữ ẩm). Chờ đến khi nhú chồi non chúng ta hé dần bao trùm, khi mỗi chồi có được 3 lá thì dở hẳn ra. phun thuốc bào vệ thực vật+ thuốc phòng nấm bệnh lợt lợt ( 1/2 liều hướng dẫn trên bao bì). Khi được 4-5 lá trên mỗi tược dùng 30-10-10 pha theo liều hướng dẫn phun xịt cho toàn bộ cây. Khi toàn bộ lá già muốn bón phân gì thì tùy thích ( nên ngâm và pha loãng để tưới).

thanhtu199319

Thành viên mới
mấy bác cho cháu hỏi khi cây ra tược non khoảng 4.5 lá có cần đem ra ngoái nắng không hay vẵng để trong mát ah

babyblue

Thành viên
mấy bác cho cháu hỏi khi cây ra tược non khoảng 4.5 lá có cần đem ra ngoái nắng không hay vẵng để trong mát ah
Nếu vấn đề của em là cây chưng tết trong nhà, giờ muốn mang ra sân thì tôi khuyên thế này: tránh ánh nắng soi trực tiếp 4-5 ngày nhưng vẫn nhận đủ ánh sáng, chứ ko nên để dưới bóng râm bị che nhiều a.s, sau đó mang ra ngoài chổ có nắng được rồi.

Nếu cây nhỏ có thể dễ dàng bưng bê, thì sáng sớm mang ra hứng nắng đến 9-10h rồi trốn nắng, chiều mang ra hứng nắng khoảng từ 16h.

thanhtu199319

Thành viên mới
Nếu vấn đề của em là cây chưng tết trong nhà, giờ muốn mang ra sân thì tôi khuyên thế này: tránh ánh nắng soi trực tiếp 4-5 ngày nhưng vẫn nhận đủ ánh sáng, chứ ko nên để dưới bóng râm bị che nhiều a.s, sau đó mang ra ngoài chổ có nắng được rồi.

Nếu cây nhỏ có thể dễ dàng bưng bê, thì sáng sớm mang ra hứng nắng đến 9-10h rồi trốn nắng, chiều mang ra hứng nắng khoảng từ 16h.
dạ cây của cháu là cây nguyên liệu ah cháu bứng về bỏ vào chậu nuôi mới ra đọt non ah chú.cháu sợ để trong mát thì cây thiếu nắng k thể quang hợp còn để ngoài nắng thì cây có bị quéo lá chết đọt hay những đọt non vừa nhú không phát truyển k chú xin chú chỉ dùm cháu.
.cây của cháu ne chú tại cháu dang để ngoài nắng nêng cháu che no lai.

hocchoimai

Thành viên
Cây của bạn Thanh Tú cho ra nắng được rồi, có thể che mát 50% từ 11 giờ trưa đến 2 giờ chiều vài hôm ( nếu rảnh rang và hơi cưng cây). dùng bình xịt phun nước khắp cây ngày 2 lần cũng khoảng vài hôm.

nguyenvu54

Thành viên
cây phôi ra tược non phải che nắng 50% và phun mát ngày 2 đển 3 lần. khi nào mỗi tược có được từ 2 đến 3 lá màu xanh lúc đó mới phơi nắng. 3 ngày đầu chỉ phơi lúc nắng dịu, sau đó mới bỏ tấm che. xin góp ý cùng Thanh Tú nhé.

thanhtu199319

Thành viên mới
cây phôi ra tược non phải che nắng 50% và phun mát ngày 2 đển 3 lần. khi nào mỗi tược có được từ 2 đến 3 lá màu xanh lúc đó mới phơi nắng. 3 ngày đầu chỉ phơi lúc nắng dịu, sau đó mới bỏ tấm che. xin góp ý cùng Thanh Tú nhé.[/QUOT
da con cam on chu.chu oi cay ma cua con bao lau thi bon phan dc jay chu.con k bo dau dc xin chu thong cam.
==================================
cây phôi ra tược non phải che nắng 50% và phun mát ngày 2 đển 3 lần. khi nào mỗi tược có được từ 2 đến 3 lá màu xanh lúc đó mới phơi nắng. 3 ngày đầu chỉ phơi lúc nắng dịu, sau đó mới bỏ tấm che. xin góp ý cùng Thanh Tú nhé.
dạ con cám ơn chú.chú cho con hỏi cây mai của con chừng nào thì bón phân dc hak chú

nguyenvu54

Thành viên
phôi mai ra tược, có nhiều lá, nhất là lá màu xanh thẫm lúc đó mới bón phân được. kinh nghiệm này là của Kim Long, nếu cần nắm rõ Thanh Tú trao đổi với Kim Long nhé. chú có cây mai phôi trồng vô chậu được 2 tháng, lá xanh um nhưng chú mới phơi nắng cho cây mai mới 2 bữa nay vào lúc sáng sớm và chiều mát, buổi trưa nắng gắt nên trùm lại. lá non gặp nắng gắt dễ bị cháy lá. chúc Tú chăm mai thành công.

thanhtu199319

Thành viên mới
phôi mai ra tược, có nhiều lá, nhất là lá màu xanh thẫm lúc đó mới bón phân được. kinh nghiệm này là của Kim Long, nếu cần nắm rõ Thanh Tú trao đổi với Kim Long nhé. chú có cây mai phôi trồng vô chậu được 2 tháng, lá xanh um nhưng chú mới phơi nắng cho cây mai mới 2 bữa nay vào lúc sáng sớm và chiều mát, buổi trưa nắng gắt nên trùm lại. lá non gặp nắng gắt dễ bị cháy lá. chúc Tú chăm mai thành công.
dạ con cám ơn chú

ducdung

Thành viên

Theo em thì không cần tốn công vậy đâu anh cứ cắt bỏ cành cho vừa ý là rinh ra nắng để vô tư ,nhớ cắt bỏ lá thay phân vì để trong nhà lâu nên mang ra ngoài bị cháy lá ,bổn cũ xoạn lại và điều quan trọng bạn nên tham khảo bài viết của chú dovanlo,minh cao,toainguyen82(chăm sóc mai bình định) qua từng giai đoạn rất hữu ích ,chào bạn

sinhvba

Thành viên mới
Các bác cho mình hỏi là phân bón lá đầu trâu 501 thì mình hòa nước tưới gốc được không hay là chỉ xít trên lá thôi.Cám ơn các bác trả lời giúp

babyblue

Thành viên
Tưới được. Kỹ thì pha loãng chút so với hướng dẫn.

Đã là phân bón lá thì dùng đúng sẽ tối ưu hơn bác ạ!

sonton

Thành viên
Khu vực Bình Thạnh , Gò vấp các bác biết nơi nào bán mụn dừa, trấu hun hạt lớn chỉ giùm, thanks

vuthu1961

Thành viên mới
Các bác cho mình hỏi là phân bón lá đầu trâu 501 thì mình hòa nước tưới gốc được không hay là chỉ xít trên lá thôi.Cám ơn các bác trả lời giúp
Phân bón lá là phân bón qua lá ,nếu bạn tưới gốc thì sẽ không phát huy hết tác dụng của nó .Tôi xin trích 1 đoạn về bài viết của Bác Mục Tử về phân bón lá cho Bạn tham khảo . Phân bón lá là kết hợp npk với vi khoáng ,vi khoáng nhu cầu cây cần 1 phần của vài chục tới cả 1 phần của trăm ngàn .... rất ít ..dù rất ít nhưng tác dụng của vi khoáng cực kỳ quan trọng cho sinh thái của cây và năng xuất ,nếu thiếu 1 vi khoáng thôi thì cây đó hỏng ( có khoảng vài chục tới 150 vi khoáng mà cây rất cần ) trong Agrostim có kết hợp tới 150 vi khoáng .cái đặc biệt của vi khoáng là cây khó hoặc không hấp thụ được qua rễ ,do đó phải kết hợp với npk để bón qua lá sẽ hấp thụ tốt hơn ,sự kết hợp này phức tạp nên người ta gọi phức hệ dạng chelat ...vì thế phân bón lá khá mắc tiền .tóm lại :nếu Bạn dùng phân bón lá để bón vào đất sẽ làm uổng ,vì cây không hấp thụ vi khoáng qua rễ được ...và uổng tiền, vì nó mắc tiền đấy ,nếu Bạn có vài ngàn cây ..Bạn sẽ hiểu thế nào là rất tốn kém mà lại không cho kết quả tối đa .

vinh8890

Thành viên mới
Cảm ơn Bác Luân chia sẽ kinh nghiệm, tiếc là đọc bài viết của Bác trễ quá giờ lo cho mấy cây mai mới bứng về quá buồn trong bụng..

letrungquoctuan

Thành viên mới
Anh cho em hỏi chổ em không có cám dừa, em thay thế bằng mạt cưa gỗ được không anh? Em cũng mới tập tành nên có gì nhờ anh chỉ bảo giúp. Thanks