Giâm cành Mai

NGUYENTHOQN

Super Moderator
Do 1 số ace kô tham dự buổi off vừa rồi có đt đến hỏi về cách giâm cành Mai ,nên tôi mở topic này:
Bạn cưa 1 đoạn cành Mai muốn giâm (đừng dài quá 3 tấc),sau đó nhúng vào nước,dùng bọc nylon cuộn sát vào cành muốn giâm

bạn đừng buộc dây vì sau này khó lấy bọc nylon ra,đặt đoạn giâm vào chậu,để ờ nơi có nắng nhẹ.
Khi đoạn giâm ra chồi thì nhẹ nhàng xé bọc ra, lúc này là lúc phải dùng đến thuốc kích rễ(phải tuân theo hướng dẫn của nhà SX) cần phun nước ngày nhiều lần.

khi tược của cành giâm đã ngả sang màu nâu đậm,lá đã dày và xanh đậm thì bộ rễ của cành giâm đã ổn.
- Cảm ơn anh Bình chia sẻ , ở mình chưa thấy anh em nào giâm cành thành công ,, nhưng theo hình ảnh trên mình lại học hỏi
và sẽ làm thử , tháng này có thể giâm cành được không anh Bình ( QN trời đang nắng lắm anh)
Cam ơn anh nhiều .

neo2502

Thành viên mới
chào bác Bình, em chưa giâm thử cành mai, nhưng theo phương pháp của bác em đã thử giâm 1 số loại cây khác như lồng mức, nhánh bông giấy già (cỡ 3cm), da Ấn độ, sanh... thì thấy kết quả hơn mong đợi bác à: tất cả đều đã và đang đâm chồi sau khoảng 1 tuần. Cám ơn bác nhiều.
bạn bọc nylon tòan thân cây rồi giâm xuống cát hả
==================================
Do 1 số ace kô tham dự buổi off vừa rồi có đt đến hỏi về cách giâm cành Mai ,nên tôi mở topic này:
Bạn cưa 1 đoạn cành Mai muốn giâm (đừng dài quá 3 tấc),sau đó nhúng vào nước,dùng bọc nylon cuộn sát vào cành muốn giâm

bạn đừng buộc dây vì sau này khó lấy bọc nylon ra,đặt đoạn giâm vào chậu,để ờ nơi có nắng nhẹ.
Khi đoạn giâm ra chồi thì nhẹ nhàng xé bọc ra, lúc này là lúc phải dùng đến thuốc kích rễ(phải tuân theo hướng dẫn của nhà SX) cần phun nước ngày nhiều lần.

khi tược của cành giâm đã ngả sang màu nâu đậm,lá đã dày và xanh đậm thì bộ rễ của cành giâm đã ổn.
cho em hỏi Khi đoạn giâm ra chồi thì nhẹ nhàng xé bọc ra, lúc này là lúc phải dùng đến thuốc kích rễ loại nào và khi đọt non ra khoảng 5cm thi phun thuốc tăng trưởng như thế nào ,bác có thể chia sẻ tên loại thuốc mà bác đang dùng được không ?

mqconnection

Thành viên mới
Lúc này không phải xé bọc toàn bộ mà xé bọc để thoát hơi nhằm cho cây làm quen với môi trường xung quanh đến khi cây phát triển mạnh như lá ngã màu xanh đậm thì gỡ toàn bộ bọc và từ từ cho ra 30-40% nắng để cây làm quen, nhưng lúc này rễ chưa tốt mà mạnh nên tránh sử dụng phân, đợi cây mạnh khi ra ngoài nắng thì sử dụng luân phiên thuốc kích rễ và phân bón lá. Lưu ý là cây rất dễ tổn thương rễ, chỉ cần lắc là có khả năng cây chết do đứt rễ.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
bạn bọc nylon tòan thân cây rồi giâm xuống cát hả
==================================

cho em hỏi Khi đoạn giâm ra chồi thì nhẹ nhàng xé bọc ra, lúc này là lúc phải dùng đến thuốc kích rễ loại nào và khi đọt non ra khoảng 5cm thi phun thuốc tăng trưởng như thế nào ,bác có thể chia sẻ tên loại thuốc mà bác đang dùng được không ?
Nên dùng các thuốc kích rễ mà thành phần của nó có chứa: NAA, IBA, B1, P,Fe.......

khangtravinh

Thành viên
Bác Bình cho con hỏi: con dự định giâm cành mai với cách làm giống của bác, nhưng thành phần chất trồng trong chậu như thế này: 1/3 trên là cát hạt to, 1/3 giữa là chất trồng mai bình thường, 1/3 dưới là cát hạt to, con sẽ cắm cành giâm vào 1/3 trên . vì theo con nghĩ nếu mình giâm như vậy lúc cành giâm ra rễ sẽ dễ dàng hơn và sau khi rễ ra sẽ ăn xuống 1/3 giữa sẽ có cái để phát triển, Bác Bình coi cách làm của con có được không?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Giâm như vậy thì cây mai có thể cho bộ đế đẹp được không anh em ?
Rễ cành giâm thì thường ko đẹp như cành chiết.

Bác Bình cho con hỏi: con dự định giâm cành mai với cách làm giống của bác, nhưng thành phần chất trồng trong chậu như thế này: 1/3 trên là cát hạt to, 1/3 giữa là chất trồng mai bình thường, 1/3 dưới là cát hạt to, con sẽ cắm cành giâm vào 1/3 trên . vì theo con nghĩ nếu mình giâm như vậy lúc cành giâm ra rễ sẽ dễ dàng hơn và sau khi rễ ra sẽ ăn xuống 1/3 giữa sẽ có cái để phát triển, Bác Bình coi cách làm của con có được không?
Tôi cũng đã làm thành công với cách trên.

các bác cho e hỏi là giâm cành đào có dùng cách này đc không ah
Tôi chưa có Đào để làm thử, nhưng tôi nghĩ rằng cành Đào giâm được.

khangtravinh

Thành viên
Mình cũng đã từng giâm và thành công như vì ngày xưa không biết chăm sóc nên những cành ra rễ không ở lại lâu với mình, làm lại từ đầu thôi với kết quả từ rằm tháng giêng tới giờ thì:

P/s: mấy khúc củi này lượm ở ngoài đường người ta bỏ rồi mình lượm về giâm chơi thôi, còn mấy cành giâm ra tược mạnh hơn nhưng chưa chụp hình, hôm nào sẽ post chia sẻ anh em, chú bác cùng xem

buffaloheart

Thành viên mới
Các bác ơi cho e hỏi cái,e mới bắt đầu có đam mê với bonsai mini , e định làm 2 chậu mini nhỏ với loại Lộc Vừng và Mai Chiếu Thủy
E muốn nhờ các bác tư vấn nên Giâm hay Chiết cành với MCT ah,chả là nhà e có 1 cây MCT nhỏ thôi trồng trong châu to , e muốn cưa 1 đoạn cành của cây đó để giâm sang châu mini của e thì phải làm ntn ah?

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Các bác ơi cho e hỏi cái,e mới bắt đầu có đam mê với bonsai mini , e định làm 2 chậu mini nhỏ với loại Lộc Vừng và Mai Chiếu Thủy
E muốn nhờ các bác tư vấn nên Giâm hay Chiết cành với MCT ah,chả là nhà e có 1 cây MCT nhỏ thôi trồng trong châu to , e muốn cưa 1 đoạn cành của cây đó để giâm sang châu mini của e thì phải làm ntn ah?
Với MCT thì cắt cành rồi ngâm nước, nó cũng ra rễ.Muốn gốc đẹp thì chiết.

buffaloheart

Thành viên mới
Với MCT thì cắt cành rồi ngâm nước, nó cũng ra rễ.Muốn gốc đẹp thì chiết.
Bác cho e hỏi là chiết MCT theo như e đọc thì phải có bùn ao để giữ ẩm rồi mới ra rễ đc.Mà e ở thành phố hok có bùn ao thì có cách nào để chiết đc k bác?
E chỉ định làm 1 cây mini khoảng 20cm thôi thì chiết cành ntn cho ổn ah?E quên chưa chụp ảnh cây MCT nhà e để nhờ các bác chỉ bảo.

nguyenvu54

Thành viên
khi xả bầu đất ,cắt sửa rễ cây mai phôi đem trồng vô chậu. Tôi dồn số đất lẫn rễ mai này vô bao để nơi mát. sau 3 tháng đổ đất ra thấy những đoạn rễ còn tươi nảy rất nhiều tược, Tôi đem trồng,tược phát triển tốt.Anh em có bứng mai nếu thích có thể lấy rễ giâm thử và hãy chờ kết quả nhé.