Hoa trà my ( những mầu hoa mà bạn chưa biết )

buihuyhoang2402

Thành viên mới
Tại chùa lạt ma ở tây tạng Yufengsi về phía nam của Yulong (Ngọc Rồng) Tuyết Sơn, khoảng 13 km. từ quận (the county seat ) . Chùa lạt ma ở tây tạng được xây dựng vào năm cuối cùng của triều đại của Hoàng đế Khang Hy nhà Thanh , một trong ba đền thờ, mà được cho là đã được xây dựng trong thời kỳ Chenghua của nhà Minh (1465-1487), . Cây này ra đời từ hơn 500 năm. Khi mùa xuân bắt đầu, Trong thời gian khoảng 100 ngày hoa nở rộ trong khoảng hơn 1000 Bông. Hoa lớn nhất có thể có chín nhụy hoa và 18 cánh hoa, với đường kính như của một khay trà lớn. Do đó nó được gọi là "Vua của các hoa trà ".

buihuyhoang2402

Thành viên mới
Gửi đến các bác cây hoa trà Bạch của nhà em đã bắt đầu nở những bông hoa đầu tiên ........

Bông hoa hôm này nở xoe to gần bằng miệng bát ăn cơm .đẹp quá ....
==================================
còn đây là những bông hoa trà phấn cúng đình cũng đã nở rồi ....

buihuyhoang2402

Thành viên mới
còn 2 mầu hoa trà nữa chuẩn bị nở ....đẹp quá cây hoa trà màu trắng ( bạch trà ) hoa nở to lắm. bông nhỏ thì phải to hơn miệng chén nước mắm, bông to thì phải bằng miệng bát ăn cơm ....đẹp quá .

tamvubt

Thành viên
Dear Hoàng.

Bạn có định nhân giống các cây Trà bạn đang sở hữu không? Mình hâm mộ chúng quá!

DIENTHUY

Thành viên mới
Ở sài gòn thì mua mấy loại này ở đâu có ai biết không ,xin chỉ giúp em cám ơn nhiều lắm!!

tamvubt

Thành viên
Ở sài gòn thì mua mấy loại này ở đâu có ai biết không ,xin chỉ giúp em cám ơn nhiều lắm!!
Ngày thường không thấy ai bán bạn à. Tết thì có nhưng rất hiếm. Không biết là giống Việt hay Tàu. Cây bé tẹo mà nụ rất nhiều, nụ phát triển nhanh, to hơn ngón tay cái mới nở nhưng không nở bung ra được. Hoa màu hồng và khá thơm. Có lẽ phải tìm đúng giống Trà Việt may ra mới trồng tại Miền Nam được?

Tiểu Vũ

Thành viên mới
Anh sưu tầm được nhiều loại quá, mấy loại trà hoa kép của Nhật và Châu Âu phải nói là tuyệt đẹp. Mà không biết hồi này anh chủ topic đi đâu, em hỏi bên topic "hoa trà my giờ này tìm ở đâu?" của anh mà vẫn chưa được hồi âm. Không biết ở văn giang - hưng yên anh nói người ta có trồng nhiều trà không anh?, ở làng hay có địa chị không ạ?

buihuyhoang2402

Thành viên mới
Re: Trả lời: Hoa trà my ( những mầu hoa mà bạn chưa biết )

Anh sưu tầm được nhiều loại quá, mấy loại trà hoa kép của Nhật và Châu Âu phải nói là tuyệt đẹp. Mà không biết hồi này anh chủ topic đi đâu, em hỏi bên topic "hoa trà my giờ này tìm ở đâu?" của anh mà vẫn chưa được hồi âm. Không biết ở văn giang - hưng yên anh nói người ta có trồng nhiều trà không anh?, ở làng hay có địa chị không ạ?
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến hoa tra ...nhà mình hiện giờ có 4 giống hoa trà khác nhau ...thời gian này nụ đã bắt đầu có rồi ...nếu bạn quan tâm đến giống hoa này ...mình sẽ chỉ chỗ để bạn tìm đến hỏi ...hiện tại ở văn giang hưng yên là còn nhân giống bạn loại hoa này thôi ...)

HaiPM

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Hoa trà my ( những mầu hoa mà bạn chưa biết )

Cảm ơn bạn đã quan tâm đến hoa tra ...nhà mình hiện giờ có 4 giống hoa trà khác nhau ...thời gian này nụ đã bắt đầu có rồi ...nếu bạn quan tâm đến giống hoa này ...mình sẽ chỉ chỗ để bạn tìm đến hỏi ...hiện tại ở văn giang hưng yên là còn nhân giống bạn loại hoa này thôi ...)

Cho mình với nhe

Thanks

buihuyhoang2402

Thành viên mới
cây hoa trà phấn hồng có nhiều cánh hoa và có NHị thơm.1 giống hoa mới mà mình mới sưu tầm được...

Cây hoa trà phấn hồng giống cũ của mình ,hoa đơn cánh cũng có nhị nhưng mùi hương rất ít ..cũng bắt đầu nở...

Cây hoa trà bạch cũng đua nhau khoa sắc...hoa nở sớm quá ...kéo dài từ noel đến gần tết

Cây Phấn Hồng Cánh đơn ...mầu hoa hơi nhạt nhưng lại rất to (hoa nở toa bằng miệng bát ăn cơm )có mùi thơm ngát....

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Đồng hương Hải Dương mê trà và có nhiều giống quá ^^
(Khi trích, dịch bài anh dẫn nguồn đầy đủ,
Thế mới biết anh rất tử tế^^)

buihuyhoang2402

Thành viên mới
nếu bác nào quan tâm đến loại hoa trà my này ...có thể đến Phụng công - Văn Giang - Tp Hưng Yên ...tại đấy là đất trà

buihuyhoang2402

Thành viên mới
từ nhưng bông hoa trà my đơn sắc, các bác nhà vườn đã tìm tòi lai tạo ,thụ phấn cho hoa để ra được nhưng những mầu hoa khác nhau.em đang học đòi để thử thụ phấn cho hoa trà ....để ra được 1 mầu hoa lai tạo ...từ hạt giống, nẩy mầm, trưởng thành và ra hoa phải mất 4,5 năm ...thật đáng khâm phục bản tính cần cù sáng tạo của các bác nhà vườn.
gửi các bác 1 số bức hình minh họa về cây hoa trà

hạt giống hoa trà .

buihuyhoang2402

Thành viên mới
Hoa trà đẹp quá, Hoàng mua giúp mình ít cây giống được không? Cảm ơn Hoàng nhiều!
không biết hiện giờ bác thích màu hoa nào...?và địa chỉ của bác ở đâu.em đặt hàng của 1 nhà vườn ở chỗ em ở mỗi lần đặt hàng người ta thường xuống VĂN Giang - Hưng Yên- Tp Hưng Yên để lấy cây về cho em ...bác có ở gần Tp Hải DƯơng không ?:bz
mua giúp mình ít cây giống được không?
cây giống thì em không biết .những cây đã trồng được tầm 3 năm cao khoảng 40 cm thì em thấy họ có nhiều ...

HaiPM

Thành viên
không biết hiện giờ bác thích màu hoa nào...?và địa chỉ của bác ở đâu.em đặt hàng của 1 nhà vườn ở chỗ em ở mỗi lần đặt hàng người ta thường xuống VĂN Giang - Hưng Yên- Tp Hưng Yên để lấy cây về cho em ...bác có ở gần Tp Hải DƯơng không ?:bz

cây giống thì em không biết .những cây đã trồng được tầm 3 năm cao khoảng 40 cm thì em thấy họ có nhiều ...
giá ntn vậy bạn, nếu đc bạn mua giúp mỗi màu 1cây.
thanks