bon sai ko gioi han

Hoang art

Thành viên
Tks bác đã chia sẻ nỗi niềm đúng là cây nào có tố chất để thành cây bs đẹp đều có thể chơi chứ ko yêu quý giống cây này hơn cây kia . Nhưng 1 cây để có tố chất hoàn thiện cho yêu cầu của bonsai chúng ta về thân + cành + rễ + lá + hoa + lũa ... và có thể làm bs mini hay bs đại , hay trong quá trình chăm sóc và cắt tỉa .... thì chúng ta ko thể chối bỏ những trải nghiệm mà các tiền nhân đi trước đã để lại về việc chọn giống cây được ưa chuộng cho bs ở VN chúng ta cho đến bây giờ . Thân

yeu bon sai1

Thành viên
cam on bac rat nhieu vi da chia se voi quan niem cua toi , toi rat vui vi bac da noi rat chinh xac , y cua toi muon noi o day la VN minh con wa mo ho ve nhung cuoc chay dua theo mot , tat no co cai hay nhung ca gio thi nhieu va neu dieu do cu tiep dien thi ko biet bao gio BSVN moi ngang tam the gioi . nhan tien day toi muon noi toi rat muon nhung nguoi to chuc ra san choi bs o VN chon ra mot loai cay de lam QUOC CAY giong nhu NHATBAN ho noi nao cung co cay TUNG .

bienlonghai

Thành viên
[-XToi yeu bn sai va toi yeu tat ca nhung giong cay cua VIET NAM , mien sao ban tao cho no ve dep ma dang ra no phai nhan duoc ,chu ko phai cay sanh dat tien thi theo cay sanh roi cay linh sam dang hot thi theo duoi no . vi du ban co cay linh sam ban cho la no rat dep nhung ban co nhan duoc giai thuong nao cua cac cuoc thi bon sai hay ko , con cay vu sua ban ko thay dep ma no lai nhan duoc giai thuong cua ban to chuc thi bon sai . cau noi do chung minh rang tat ca cac loai cay co the thu nho va tao tac thanh bon sai deu quy gia va chung ta ko nen thien vi bat cu loai cay nao . cac ban co nghi nhu toi ko ? toi rat muon cau tra loi cua cac ban . thanhk.
cái đẹp được công nhận bởi đại đa số mà .

kimkepy

Thành viên
1 bạn có cần mở nhiều topic vậy không ?
2 vấn đề bạn nêu có quá cao so với .......... cách bạn viết không dấu ?

nht84

Thành viên
khó tin một người không trân trọng tiếng Việt như bác mà lại có nỗi niềm lớn trăn trở với Bonsai Việt.

yeu bon sai1

Thành viên
khó tin một người không trân trọng tiếng Việt như bác mà lại có nỗi niềm lớn trăn trở với Bonsai Việt.
mot nguoi yeu cay thi ko can phai viet nhu the nao ma wan trong la lam nhu the nao ? cho du ban co ca tram cay dep nhung cung chi la de mua ban thi ban van chua yeu no dau ma ban ghen ti voi nhung ngui xung quanh ban nen moi so huu chung . ban co vac ca tram cay ve roi chung cung chang ra lam sao vi ban ko co hon ma ban chi la nguoi dua doi voi xa hoi ma thoi. noi tom lai la bon sai can su cham soc va nang niu tat ca nhung cay co the thu nho va co bo la nho va dep thi dau co the lam bon sai chu ko can phai dua doi suot ngay linh sam thi chi beo cho nhung nguoi dau co de mua ban cay . ban co hieu y toi noi ko ? mot thoi cay van tue , mot thoi cay loc vung, mot thoi cay sanh . bay gio toi linh sam . som no hoa chieu tan bien ???

nguyenquanghung

Thành Viên Danh Dự
Em mới tham gia nên chưa biết,nên xem nội quy,mục 2.2-quy định về bài viết đó em.Chúc em vui.

bachnhuphu

Thành viên
Ý của bác le van giap (Lê Văn Giáp hay là Lé Vạn Giáp gì đó không biết nữa.....) rất hay, tuy nhiên theo bác Hoang art đã nói, cây bonsai thì phải hội những yếu tố cơ bản: thân + cành + rễ + lá + hoa + lũa ... và thời gian để có 1 cây hoàn thiện thì mất rất nhiều mùa xuân, nên nếu đã mất nhiều công sức và thời gian thì sao ta không chọn 1 phôi đẹp, hội tụ đủ các yếu tố như trên (như linh sam chẳng hạn) chứ chọn phôi như: mít, vú sửa, mảng cầu,... thì kết quả sau này còn phụ thuộc vào................. hên sui.

kimkepy

Thành viên
viet co dau va ko dau co gi khac nhau ban co hoc ko ma ko hieu vay?:)|:)|
- 1 tôi chưa đọc thông viết thạo nên đọc không dấu suy ra nhiều nghĩa
- 2 tôi chưa học quá cấp 1 nên không luận được những gì bạn nói
- 3 bạn đã đọc nội quy diễn đàn chưa hay nhắm mắt
- 4 bạn có học mà viết như vậy mà giáo viên cũng cho lên lớp à
- 5 bạn không phân biệt được sự khác nhau giữa có dấu & không dấu .....thì đừng nói đến bonsai

dungvan

Moderator
Gửi anh em.
Anh em có thể thoải mái trao đổi quan điểm của mình về cây cảnh, bonsai, chỉ mong anh em hãy giữ hòa khí chung của Diễn Đàn.
Theo Quy định của Diễn Đàn, tất cả những bài viết đăng tải trên Diễn Đàn đều phải viết bằng Tiếng Việt có dấu. Tuy nhiên, do một số trường hợp anh em truy cập bằng điện thoại không gõ được chữ có dấu, hoặc mới sử dụng máy tính nên chưa thạo gõ phông có dấu, nên anh em Quản lý cũng thông cảm bỏ qua, anh em cũng không nên vì việc này mà đi lệch mục đích của chủ đề.
Chúc anh em vui vẻ.

bachnhuphu

Thành viên
Gửi anh em.
Anh em có thể thoải mái trao đổi quan điểm của mình về cây cảnh, bonsai, chỉ mong anh em hãy giữ hòa khí chung của Diễn Đàn.
Theo Quy định của Diễn Đàn, tất cả những bài viết đăng tải trên Diễn Đàn đều phải viết bằng Tiếng Việt có dấu. Tuy nhiên, do một số trường hợp anh em truy cập bằng điện thoại không gõ được chữ có dấu, hoặc mới sử dụng máy tính nên chưa thạo gõ phông có dấu, nên anh em Quản lý cũng thông cảm bỏ qua, anh em cũng không nên vì việc này mà đi lệch mục đích của chủ đề.
Chúc anh em vui vẻ.
Hiện tại, chủ đề này rất căng thẳng rồi, mặc dù đã ôm .........vợ ngủ nhưng bác Mod vẫn phải thức dậy để can thiệp, thay mặt AE trên DĐ xin lỗi bác Mod.
Sự việc này xô xác chỉ là do yeu bon sai chưa biết đánh tiếng việt có dấu thôi mà, đề nghị anh Dũng cử yeu bon sai sang Mỹ học một khóa tin học căn bản rồi chúng ta thảo luận tiếp nha.
Đã quá giờ, đề nghị các AE đi ngủ lâý sức để mai còn chăm sóc bonsai.hiiiiiii>:/

yeu bon sai1

Thành viên
Khác chứ bạn.
Tiếng Việt giàu và đẹp. Bạn nói hơi quá rồi. Đừng xúc phạm nhau như vậy, mất đoàn kết..............
ro rang la ban hieu toi noi gi the sao ban con kien . chu de toi noi la bon sai chu co phai la chu viet dau ma ban kien wa vay ?
==================================
Gửi anh em.
Chúc anh em vui vẻ.
em xin loi ca nha vi that su em chua biet su dung may tinh dau, em rat muon vao dien dan de hoc tap va trao doi voi moi nguoi nhung that su la em lan mo mai moi dang ky duoc de vao toi day . mong cac co gi chu bac thong cam , nhung theo em nghi dieu do cung ko quan trong bang viec moi nguoi nhin nhan ve bon sai nhu the nao . mac du em ko biet viet chu co dau nhung van co dau cham dau phay doang hoang . bac nao doc bai em viet rat mong cac bac bo qua cho em . rat cam on moi nguoi da gop y va chia se cho em . thanhks.;))

yeu bon sai1

Thành viên
- 1 tôi chưa đọc thông viết thạo nên đọc không dấu suy ra nhiều nghĩa
- 2 tôi chưa học quá cấp 1 nên không luận được những gì bạn nói
- 3 bạn đã đọc nội quy diễn đàn chưa hay nhắm mắt
- 4 bạn có học mà viết như vậy mà giáo viên cũng cho lên lớp à
- 5 bạn không phân biệt được sự khác nhau giữa có dấu & không dấu .....thì đừng nói đến bonsai
theo em nghi mot nguoi choi bon sai va theo duoi nghe thuat dep de nay ko the la bac duoc vi loi noi cua bac do , bac viet chu hay nhi em hieu nhung no co y nghia gi ko?
==================================
Ý của bác le van giap (Lê Văn Giáp hay là Lé Vạn Giáp gì đó không biết nữa.....) rất hay, tuy nhiên theo bác Hoang art đã nói, cây bonsai thì phải hội những yếu tố cơ bản: thân + cành + rễ + lá + hoa + lũa ... và thời gian để có 1 cây hoàn thiện thì mất rất nhiều mùa xuân, nên nếu đã mất nhiều công sức và thời gian thì sao ta không chọn 1 phôi đẹp, hội tụ đủ các yếu tố như trên (như linh sam chẳng hạn) chứ chọn phôi như: mít, vú sửa, mảng cầu,... thì kết quả sau này còn phụ thuộc vào................. hên sui.
cam on bac rat nhieu nhung y cua em ko phai vay dau . em rat thich linh sam vi no la cay rat lau lon , go cua no lua thi rat dep , la nho hoa dep va em cung rat yeu linh sam nhung em ko bao gio bi chi phoi chi vi no dep tai vi con nhieu cay cung rat dep . vi du nhu [sanh , can thang , kim quyt, kim thanh mai , tung , mai chieu thuy ...vv]

kimkepy

Thành viên
theo em nghi mot nguoi choi bon sai va theo duoi nghe thuat dep de nay ko the la bac duoc vi loi noi cua bac do , bac viet chu hay nhi em hieu nhung no co y nghia gi ko?
???????????????????????......................
???????????????????????......................

maianhtuan81

Thành viên
Đồng quan điểm,cách nhìn nhận suy nghĩ cảm nhận với yêu bon sai.Vì chủ đề rất "nóng" nên mọi người hãy kiềm chế.Người chơi Bon Sai là dĩ hòa vi quý,đã vào sân chơi thì "anh em bốn biển là nhà". Mình nên hiểu và thông cảm cho nhau mới được .Dưỡng cây là dưỡng thần, không nên vì một chút sai sót của bạn mà "bắt manh".Cái đó không phù hợp cho sân chơi này.Tuổi trẻ suy nghĩ,cảm nhận còn bồng bột,có gì sai sót mong các bác lượng thứ