Ghép cây, không biết thì hỏi .

hoang.htc

Thành viên tích cực
Chào anh em, chơi cây mà không biết chiết ,ghép cũng khổ
nên ai đi trước mà biết thì chia sẻ cho người đi sau những kinh nghiệm
quý báu của mình, topic này mở ra cũng là như thế , anh em nào chưa rành thì cứ
đặt câu hỏi (càng ngắn gọn càng tốt, thanks !) có hỏi mới giỏi, kinh nghiệm bản thân, hehe

xin mời !

Sẽ cố gắng múa minh họa bằng hình ảnh trong phạm có thể .

namnambh

Thành viên
em xem nhiều bài hướng dẫn về ghép linh sam rồi...mà ghép từ trước đến giờ chưa sống 1 nhánh nào hết>:D< thế mới đau...bác nào cho em thêm vài cái link tham khảo với...

hoang.htc

Thành viên tích cực
em ghép kiểu nào ?
1- ghép mắt
2- ghép chồi
3- ghép áp thân
==================================
Ghép áp thân nè

rất dễ

namnambh

Thành viên
em ghép kiểu nào ?
1- ghép mắt
2- ghép chồi
3- ghép áp thân
Ghép áp thân nè

rất dễ

vậy là cứ tách vỏ ra nhét vào lấy nilon cuốn lại là xong hả anh...có cần bọc giữ ẩm không..? em toàn ghép theo kiểu ghép lồng mấc vs mct mà toàn ra đi thôi

vmhung_xambo

Thành viên tích cực
hôm nay vui nên chia sẻ hết tầm hả đại ka, mai mốt e mang gà vào tận nơi học hỏi thì dạy em nhá?

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Chừa cái tật nhá, cây chuối, cây cau, cây cc... thì ko minh hoạ,
lại hoạn ngay LS hot mà show, làm đụng hàng lia chia=))

con.cua

Thành viên mới
- Thời gian: Lúc nào, sáng hay tối, sáng tinh hay sáng chói, tối mờ hay tối khuya?

- Thời điểm: Lúc khỏe hay lúc thường, lúc cắt tỉa rễ hay lúc rễ còn nguyên?
(CUa lỡ cắt hết cành, định bụng ghép nhưng thôi, nay, qua 3 bữa, gốc ghép nhú mầm nhiều,
cua có nên vặt hết mầm mới rồi ghép "86 cháu bác Bình" vào không?

Cây 86 CUa vừa bơm cho ít phân cá, sợ đang dư phân, cắt lấy chồi ghép có sợ nó ngộ độc ko?

Cách làm: CUa còn vài gốc định ghép, có nên vặt hết cành nhánh của gốc mẹ hay chỉ nên tỉa sơ, vặt lá rồi ghép?

THứ lỗi cho CUa ở trong ống cống, cây đếm từng cây chớ ko đc hàng hà sa số như quý zị,
vì ít nên cẩn trọng thế đó, đừng trách conCUa.

CUa vào lỗ đây, khi nào có câu trả lời cua chui ra!
CUa cảm ơn quý zị

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
Tôi cạch 1 đời cha cạch 3 đời con, tôi thề là không bao giờ tôi ghép linh sam 86 vào cây Ninh Thuận nữa.

Đủ các cách, đủ các kiểu nhưng kết cục chỉ là từ chết đến chết. Đã ghép tổng cộng gần 20 phát thì cả gần hai chục phát đó ò í e hết lượt.

Không sống nổi lấy nửa phát. Thật sự choáng, thật sự run.

Trong khi đó, ghép 86 vào cây lá nhỏ SH thì sống phà phà, phát đến mức phải cắt bớt đi vì sợ nó xung quá chết cây mẹ.

Vậy là sao hả cô Củ Chuối?

choivotu

Banned
Tôi cạch 1 đời cha cạch 3 đời con, tôi thề là không bao giờ tôi ghép linh sam 86 vào cây Ninh Thuận nữa.

Đủ các cách, đủ các kiểu nhưng kết cục chỉ là từ chết đến chết. Đã ghép tổng cộng gần 20 phát thì cả gần hai chục phát đó ò í e hết lượt.

Trong khi đó, ghép 86 vào cây lá nhỏ SH thì sống phà phà, phát đến mức phải cắt bớt đi vì sợ nó xung quá chết cây mẹ.

Nuôi cây Ninh Thuận cho mạnh, cành cho bự (khoảng 1 năm hơn)
rồi cắt ngắn cành lại, cách thân 1cm, chờ 4-5 ngày sau rồi ghép
Ghép thì chơi kiểu tách vỏ cây Nt chọt chồi xiu rí zô, hehe hỏi tiếp thì chả lời tiếp

Lưu ý là không dc sờ mó gì dưới bộ rễ nha Mợ
Mình vừa lên Topic "Kỹ thuật ghép Linh Sam" vào coi đi bạn
Đây là topic "ghép cây, không biết thì hỏi"

Tức là cứ hỏi, hỏi gì trả lời đó, thế nhé !

Anh em đọc kỹ tiêu đề dùm, cám ơn nhiều

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
Nuôi cây Ninh Thuận cho mạnh, cành cho bự (khoảng 1 năm hơn)
rồi cắt ngắn cành lại, cách thân 1cm, chờ 4-5 ngày sau rồi ghép
Ghép thì chơi kiểu tách vỏ cây Nt chọt chồi xiu rí zô, hehe hỏi tiếp thì chả lời tiếp

Lưu ý là không dc sờ mó gì dưới bộ rễ nha Mợ

Đây là topic "ghép cây, không biết thì hỏi"

Tức là cứ hỏi, hỏi gì trả lời đó, thế nhé !

Anh em đọc kỹ tiêu đề dùm, cám ơn nhiều
Nói chung là tui quá chủ quan, thấy 86 nó quá xung mãn nên nghĩ là ghép vào NT rất dễ dính, dễ hơn lá nhỏ SH ghép vào NT nhiều.

Nhưng thực tế hoàn toàn không phải vậy.

michaelhoang

Thành viên
tui thì toàn chờ mầm lên gốc từ gốc ngả sang màu nâu, cắt sát thân chừa lại 3mm, chẻ ra làm 2, ịn đọt ghép vô, ghép hơn chục cái chưa chết cái nào :D

windbonsai

Thành viên
Nói chung là tui quá chủ quan, thấy 86 nó quá xung mãn nên nghĩ là ghép vào NT rất dễ dính, dễ hơn lá nhỏ SH ghép vào NT nhiều.

Nhưng thực tế hoàn toàn không phải vậy.
Tôi cũng đang bị trường hợp giống y như của bạn (86 ghép Ninh Thuận). Ghép mai hoặc ghép cây khác sống tốt, thế mới bực.

Cao-sang

Thành viên tích cực

Tính ghép 86 vào NT mà nge mợ nói vậy chắc nghỉ ghép luôn quá . Mà chắc phải thử 1 nhánh xem sao

vanxeng

Thành viên tích cực
Món ghép cây mình cũng dốt đặc. Theo mình mỗi loại cây có cách ghép riêng biệt cho hiệu quả cao nhất. Nên cái này rất cần các bác có kinh nghiệm ghép từng loại cây cụ thể. Tks bác Kim Khánh, bác Chovotu và Mai_cồ_Hoàng đã chia sẻ kinh nghiệm. Ngoài bắc ra Tết trời ấm ghép có được không các bác?

penjing62

Thành Viên Danh Dự
em có cây me keo hoành 100 , em áp linh sam vào có đc kg anh?
chắc chắn là được,cây me keo vẫn phát triển bình thường,vẫn ra hoa đậu trái...
e áp cây LINH SAM vào thì nếu chăm tốt nó cũng ok luôn
- chỉ có 1 trở ngại duy nhất là ghép sẽ k dính