bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

VIET PRIDE

Thành viên
baohan;1139936 và cháu xin hỏi thêm về phân bón NPK từ tháng 1 đến tháng 6 và từ tháng 6 đến tháng 10 AL? Cháu đang bị lùng bùng cái vụ phân hóa học này ko biết bón loại gì vào tháng nào? cháu xin cảm ơn[/QUOTE said:
Cùng câu hỏi với bạn

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Với cây mai thì từ tháng 1 đến tháng 6 là giai đoạn sinh dưỡng sinh trưởng, cây phát triển cành lá nên khi sử dụng phân NPK thì bạn dùng loại có hàm lượng đạm "N" cao thí dụ 20-10-10 , 20-16-8 ( chỉ tham khảo) , còn từ giữa tháng 6 đến tháng 10 cây mai ở giai đoạn sinh dưỡng sinh sản nên NPK sử dụng phải có hàm lượng lân "P" cao nhất thí dụ 10-20-10...với kinh nghiệm thực tế của anh em trồng mai thì họ khuyên chúng ta nên sử dụng phân bón hữu cơ thì tốt nhất thí dụ giai đạn phát triển dùng bánh dầu để cung cấp đạm , giai đoạn sinh sản dùng Dynamic kết hợp với lân vi sinh để cung cấp lương lân cho cây nhưng cũng lưu ý là dùng phân hữu cơ thì không phải chờ đến tháng 6 mà phải bón trước đó.

atychp

Thành viên mới
Xin chào các tiền bối.

Em đang có một số gốc mai, đào được ở gần nhà ( do mảnh đất trồng mai cũ người ta bỏ không trồng nữa mà xây nhà ). Khi em đào gốc mang về nhà thì tình trạng các gốc mai này: đã bị chặt gần sát gốc, đã ra một số tược non. Sau đó em vô chậu các gốc thì nảy sinh vấn đề như sau: mai không ra tược non nữa, các tược trước đó nó già đi, các lá thì xanh, già và bị cháy một số điểm trên lá. Đất trồng thì em xin đất trồng mai ở vườn mai gần đó, có bón thêm NPK, phun bón lá 1 tuần/ lần, regen và confidor 2 tuần/lần. Nhưng các cây vẫn không phát triển và cũng không chết, giống như cây bị "trường sinh bất tử vậy" . Mong các tiền bối hướng dẫn. :bz

lethanh1701

Thành viên
Các anh cho hỏi. Em Xịt Regen khoảng 15 ngày 1 lần .Nhưng có một số cây nấm hồng mỗi lúc một nhiều. Các anh có cách nào trị nấm hồng chỉ em với. Xin cám ơn.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Các anh cho hỏi. Em Xịt Regen khoảng 15 ngày 1 lần .Nhưng có một số cây nấm hồng mỗi lúc một nhiều. Các anh có cách nào trị nấm hồng chỉ em với. Xin cám ơn.
Thuốc bạn dùng trị bọ trĩ chứ không phải nấm hồng. Bạn thay bằng các thuốc có họat chất Hexaconazole hoặc Validamycine mới trị được.

lethanh1701

Thành viên
Thuốc bạn dùng trị bọ trĩ chứ không phải nấm hồng. Bạn thay bằng các thuốc có họat chất Hexaconazole hoặc Validamycine mới trị được.
Con quên. Con xịt Regen + Anvil khoảng 15 ngày 1 lần nhưng nấm hồng thấy không giảm mà hình như lại tăng nữa.

lê trung

Thành viên mới
Xin các cao nhân chỉ giúp dùm, cây mai tôi bấm xả tàng nhưng từ cuối tháng giêng cho đến giờ nó chẳng thèm ra tược, lá gì cả! Tôi để cây nơi có bóng mát ( giương dù che cho cây ), tưới phun sương giữ ẩm cho thân cây mỗi buổi sáng ( khoảng 7h) và chiều ( khoảng 4h30) cứ cách 7 ngày thì xịt atonix 1 lần vào buổi sáng. Hiện nay cây vẫn xanh da nhưng vẫn không thấy phát tược. Xin chỉ dẫn giúp làm cách nào cho em nó phát tược, lá được. Xin chân thành cảm ơn

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bạn có thể dùng GA 3 để phun cho cây chừng 2 lần, cách nhau 1 tuần đến 10 ngày, song song đó tưới Root 2 để kích rễ. Atonik bạn dùng như thế là quá liều có thể cây bị nhiễm độc, atonik chỉ có tác dụng tốt khi cây có đầy đủ phân bón.

maivang150

Thành viên
. Khi em đào gốc mang về nhà thì tình trạng các gốc mai này: đã bị chặt gần sát gốc, đã ra một số tược non. Sau đó em vô chậu các gốc thì nảy sinh vấn đề như sau: mai không ra tược non nữa, các tược trước đó nó già đi, các lá thì xanh, già và bị cháy một số điểm trên lá. Đất trồng thì em xin đất trồng mai ở vườn mai gần đó, có bón thêm NPK, phun bón lá 1 tuần/ lần, regen và confidor 2 tuần/lần. Nhưng các cây vẫn không phát triển và cũng không chết, giống như cây bị "trường sinh bất tử vậy" . Mong các tiền bối hướng dẫn. :bz
Anh nên dùng Root 2 tưới kích rễ, Atonik xit kích chồi. Chu kỳ 10 ngày làm 1 lần.Tuyệt đối không bón bất cứ phân gì vào gốc cả vì sẽ làm hư rễ non mới ra cây chết, cây phải ra lá mới và lá này già đi thì mới bón phân vào gốc được, khoản 3 tháng. Thuốc anh đang dùng là trị sâu rầy và bọ trĩ, không có tác dụng cho cây ra chồi ra rễ.

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

Hư rễ đó bạn à..Đất “sạch?!” TriBat mịn nên ngậm rất nhiều nước.. thích hợp với các loại cây ưa đất luôn ẩm thí dụ như sung..v..v Với mai vàng chất trồng nên xốp..để thoát nước nhanh vì rễ mai không chịu nổi đất ngậm nước lâu ngày..
Đất mịn ,ngoài khuyết điểm ngậm nước đến bão hòa..khó bốc hơi, nó cón có khả năng thẩm thấu ngược ngĩa là hút nước từ dưới lên nếu bạn để đáy chậu nơi có nước (mao dẫn)

Với chất trồng bạn nên tự chế tạo lấy theo cách mà đã bàn rất nhiều trong các đề tài rồi..không nên tin hoàn toàn vào nhà sản xuất…vì có thể chết hết cả vườn
Thí dụ :
Hằng năm vào cuối tháng 10 al tôi đều thay đất cho các chậu Bông Giấy để chuẩn bị cho nở hoa vào tết.. với chất trồng tôi đều tự chế tạo lấy… nhưng năm đó còn 5 cây cuối cùng thì hết…đất
Tôi bèn đến cơ sở bán hoa cảnh của 1 vị nổi tiếng và có chức phận lớn trong hội Hoa Lan cây cảnh Thành Phố HCM…mua vài bao về :
Tro trấu hạt bự..vỏ đậu phụng nát..”phân bò ?!” nhưng chưa bóp nát..rơm mục xé vụn. đất cục bóp nhẹ là nát ra.. xơ dừa mục..tất cả trông thật an toàn nhìn qua không thể chê được
Bông giấy là cây dễ trồng nhất…thế mà 5 cây bông giấy được thay bằng chất trồng mua về đó đọt non ra là…rụi..
Biết ngay chất trồng có vấn đề…tôi phải đánh xe xuống Thủ Đức vào vườn Mai của 1 người bạn..lấy vài bao chuyên dùng cho mai…về thay gấp….cho 4 cây thôi…(1 cây tôi để lại)

4 cây được cấp cứu do chết hụt đó phát triển rất tốt nhưng phải đến gần ra giêng mới trổ bông đẹp
Còn cây cuối cùng..tôi dùng 1/4 đất của vị “chức sắc” đó pha với ¾ đất của vườn mai Thủ Đức…đọt non ra vẫn…rụi..
Thế là kết luận được rồi..tôi thay hoàn toàn bằng chất trồng mới..cây bông giấy tội ngiệp đó..phát triển đọt non tươi tốt trở lại nhưng yếu , không xum xuê..phải vài tháng sau nó mới khỏe thực sự trở lại
Bác thấy chưa với chất trồng tồi quá thì dù cho có ¼ thôi nó vẫn làm cho cây bông giấy…chết dở

Vì lí do bè bạn tế nhị quá nên Tôi không hề trực tiếp…phản ảnh điều này..nhưng nhờ 1 người…phụ nữ đến phản ảnh và cửa hàng trả lời là : đọt non thui rụi là do chị không biết cách…thay đất cho bông giấy?!!!

Năm nay…tôi lại thiếu đất cho bông giấy.. tôi lại đến cơ sở của vị đó mua về tôi nhận thấy đã có khác lạ : bao bì in tên Ông có địa chỉ và điện thoại…v,,v,
Lần này các cây bông giấy phát triển tốt..đọt ra búa xua bấm đọt mỏi tay

Hôm nay rảnh rổi có chút thì giờ nên dài giòng đôi chút với bác.bác xem lại chất trồng..cách bón phân và liều lượng..cách tưới…nước tưới..bịnh tật..môi trường v..v vì tất cả các điều này chỉ cần sai sót 1 thôi cây cũng èo uột hoặc vàng lá
Đất trồng đúng là rất qtrong. Mấy cây Mai dưới quê sang năm thay đất phải chi có chổ bán sẵn thi ok quá

lethanh1701

Thành viên
Chú Minh và các anh cho em hỏi: Em dùng nấm tricôberma đẻ ủ phân bò, nhưng 20 ngày sau trộn lên em thấy có nhiều con sùn bằng ngón tay cái em định tưới thuốc trừ sâu vào đống ủ cho sùn chết nhưng không biết tưới thuốc trừ sâu lên đống ủ có ảnh hưởng vì tới nấm tricoberma không? có mất tác dụng của nấm? nhưng không diệt con sùn thì sợ bón vào chậu mai nó phá rễ? Nhờ các anh cho 1 lời khuyên.

lethanh1701

Thành viên
Chú Minh và các anh cho em hỏi: Em dùng nấm tricôberma đẻ ủ phân bò, nhưng 20 ngày sau trộn lên em thấy có nhiều con sùn bằng ngón tay cái em định tưới thuốc trừ sâu vào đống ủ cho sùn chết nhưng không biết tưới thuốc trừ sâu lên đống ủ có ảnh hưởng vì tới nấm tricoberma không? có mất tác dụng của nấm? nhưng không diệt con sùn thì sợ bón vào chậu mai nó phá rễ? Nhờ các anh cho 1 lời khuyên.
Các anh chỉ em với.

vuthu1961

Thành viên mới
Trả lời: Re: bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

Các anh chỉ em với.
Mình thấy trên bao bì hướng dẫn sử dụng nấm trichoderma có cảnh báo, không được dùng chung với thuốc diệt côn trùng thời hạn cách ly là 7 ngày mà Bạn đã ủ được 20 ngày,mình nghĩ bây giờ Bạn có thể dùng basudin diệt sùng được .muốn chắc ăn Bạn rải basudin diệt sùng xong ,7 ngày sau Bạn bổ sung thêm nấm trichoderma có sao đâu .

nguyenvu54

Thành viên
qua diễn đàn tôi biết được cách phòng bệnh và trị bệnh cho cây mai. xin cám ơn nhiều. thanhks.

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Up nè^^
Bài viết hay quá, bữa nào phải edit lại rồi in mới đc.
E có món nợ với mai là nuôi, trồng, mua cây nào là chết cây đó.
Sẽ đọc khi có đk và sẽ trả nợ cho mai.
(Cho em hỏi là em cố tình để bao phân bò cả năm sao vẫn có mấy sinh vật lạ chui ra từ nó,
Phải bón kèm thuốc diệt côn trùng?)

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Sao bạn không cho xem hình cả cây ? nếu cả cây như thế thì em nó bệnh nặng lắm rồi. Do Virus và nấm tấn công bộ rễ.

Tongli

Thành viên
Re: Trả lời: bài trị bệnh cho mai vàng của camauteur đã sửa

Sao bạn không cho xem hình cả cây ? nếu cả cây như thế thì em nó bệnh nặng lắm rồi. Do Virus và nấm tấn công bộ rễ.
Nếu bị như vậy thì trị ra sao hả mấy bác.~X(