Linh sam ra mầm rất mạnh NHƯNG............

duyennghe

Thành viên
Chào ace trên diễn đàn,
mình có phôi linh sam ra mầm rất mạnh

Phôi mình dùng bao ninong chùm phủ khỏi chậu, độ ẩm rất cao. Mình để phôi trong mát ít ánh sáng (áng sáng chỉ phản xạ, không trực tiếp)
Nhưng hễ ra dài thêm chút là nó bị úng lá.

Mình cho là do độ ẩm cao quá nên mình gỡ bịt bao ni long ra.
ACE cho mình xin giải pháp để giúp cho phôi linh sam sống khỏe nhé

Xin cảm ơn ace.

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
Thử biện pháp này nhé: Làm hở bao nilon đang trùm kín. Mỗi ngày cho hở dần từ nhỏ đến lớn và sau 2 tuần thì lột bỏ hoàn toàn.

hdung95

Thành viên
Do mầm chạm vào bao nilon, chỗ mặt tiếp xúc đọng nươc gây úng lá đó bạn à, dùng bao lớn hơn và tránh mầm tiếp xúc vào bao nilon, khi nào khỏe thì tháo bỏ bao nilon. Lúc trước mình cũng bị trường hợp này chịu khó canh chừng thôi.

duyennghe

Thành viên
Do mầm chạm vào bao nilon, chỗ mặt tiếp xúc đọng nươc gây úng lá đó bạn à, dùng bao lớn hơn và tránh mầm tiếp xúc vào bao nilon, khi nào khỏe thì tháo bỏ bao nilon. Lúc trước mình cũng bị trường hợp này chịu khó canh chừng thôi.
Mình rất kỹ rồi bạn ạ, mình đã cấm cây chóng nilong chạm vào mầm, nên mầm không chạm được vào nilong, nhưng sao mầm ra bao nhiêu vẫn bị úng,
Cho hỏi nếu úng vậy, cây có bị chết không bạn.
Cảm ơn

hdung95

Thành viên
Chỉ bị hư mấy cái mầm úng thôi, nếu cây của bạn để nơi mát, ít nắng thì có thể bỏ bao ni lon, che gió cho cây phun sương giữ ẩm thì sẽ ra mầm mới thôi, quan trọng là chất trồng phải thoát nước tốt nhé bạn. Chúc bạn sớm có cây đẹp để chơi.

NLGPT

Thành viên
Để tự nhiên, mùa này phát ầm ầm, ko cần cẩn thận thế đâu
chỉ cần cát thoát nước tốt là được

duyennghe

Thành viên
Chỉ bị hư mấy cái mầm úng thôi, nếu cây của bạn để nơi mát, ít nắng thì có thể bỏ bao ni lon, che gió cho cây phun sương giữ ẩm thì sẽ ra mầm mới thôi, quan trọng là chất trồng phải thoát nước tốt nhé bạn. Chúc bạn sớm có cây đẹp để chơi.
cảm ơn đã hướng dẫn
==================================
Để tự nhiên, mùa này phát ầm ầm, ko cần cẩn thận thế đâu
chỉ cần cát thoát nước tốt là được
cảm ơn chỉ dẫn

Tonvanthanh

Thành viên tích cực
theo mình thì bỏ nilon ra, cho ra ngoài trời chỗ mát chút
Đang ra mầm thế bỏ bao ni lông ra gặp thời tiết nóng là chết đấy ! Theo mình thì phun thuốc kích rể pha loãn rồi trùm lại như củ chờ mầm ra dài hãy tháo bịch ra ! Không nên cho nilong bị lủng ko khí nóng sẽ hấp nóng cây , bạn còn có thể tháo bao nilong ra luôn sau đó lấy màng co quấn kín thân nhé .Chúc cây bạn sống khỏe .

duyennghe

Thành viên
Đang ra mầm thế bỏ bao ni lông ra gặp thời tiết nóng là chết đấy ! Theo mình thì phun thuốc kích rể pha loãn rồi trùm lại như củ chờ mầm ra dài hãy tháo bịch ra ! Không nên cho nilong bị lủng ko khí nóng sẽ hấp nóng cây , bạn còn có thể tháo bao nilong ra luôn sau đó lấy màng co quấn kín thân nhé .Chúc cây bạn sống khỏe .
Cảm ơn anh chia sẻ
==================================
theo mình thì bỏ nilon ra, cho ra ngoài trời chỗ mát chút
Cảm ơn đã cho ý kiến

langtunhavuon

Thành viên
Tình trạng này thường gặp khi ghép cây bạn cho cây làm quen với nắng từ từ là chồi sẽ phát triển bình thường thôi.

chiyenlap

Thành viên tích cực
Chơi Linh sam thì giờ đã hiểu: Trời vào thu,Việt Nam buồn lắm em ơi..hoa tím đang đi xa rồi...
lên ầm ầm,vào thu vàng,đỏ,đạo ôn.....cuối cùng là về với cái đẹp nhất mà thiên nhiên ban tặng: lũa.
Giá như có ông Maivinhhy làm thầy .....
Cuuois :giờ sắp hiểu: Không thầy đó mày làm nên.[-O<

kubibi

Thành viên
mầm lên như vậy là em bỏ ra chỗ nắng nhẹ , cứ thế nó lên phà phà

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Anh Chí tuy nhỏ bé mà hay bò trên đầu ng ta nên nói đúng và hay ghê, rất ưng bụng
E amatuer Ls, nhưng cũng có 2 phôi bị rứa,
Tụi nó đã ca bài "vẫy tay chào em" đúng như lời anh phán ^^
Chơi Linh sam thì giờ đã hiểu: Trời vào thu,Việt Nam buồn lắm em ơi..hoa tím đang đi xa rồi...
lên ầm ầm,vào thu vàng,đỏ,đạo ôn.....cuối cùng là về với cái đẹp nhất mà thiên nhiên ban tặng: lũa.
Giá như có ông Maivinhhy làm thầy .....
Cuuois :giờ sắp hiểu: Không thầy đó mày làm nên.[-O<