Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

Nolefan

Thành viên mới
ý của H là một năm 4 tháng, nó lên 11 lá rưỡi ,mặc dù vẫn có hai mùa hoa từ lúc mua ???
Chính xác đó anh Thuận. Ở đây có một vấn đề cần làm rõ để mọi người hiểu đúng là không phải bất cứ cây Ngọc điểm nào trong vườn thực nghiệm của mình cũng có tốc độ phát triển nhanh như vậy. Để cây Ngọc điểm phát triển nhanh ngoài phân bón còn phụ thuộc vào cách trồng, chất trồng, độ ẩm, cung cấp nước, độ PH và xuất phát điểm của cây Ngọc điểm.... Tất nhiên, trong điều kiện vườn thực nghiệm, mọi điều kiện cung cấp cho cây Ngọc điểm gần như tối ưu, nên việc phát triển nhanh là không có gì quá khó hiểu. Trong vườn thực nghiệm, Ngọc điểm lên 6 -8 lá/năm là hết sức bình thường. Những cây đã có nền tảng (đã trồng trong vườn thực nghiệm ít nhất 1 năm, bộ rễ phát triển đầy đủ) có thể tăng trưởng đến 10 lá/năm. Tết vừa rồi, trong vườn có những cây cho đến 8 vòi hoa (có thể nhiều người đã biết đến cây này, đã mang đi trưng bày một số nơi, thời điểm đó cây đang mang nụ trong nách lá). Trong điều kiện trồng chơi Tài tử, các điều kiện đầu vào không tốt bằng thì chắc chắn cây chỉ có thể lên được vài lá/năm là mừng lắm rồi. Nếu có ai đó đưa cho mình một cây Ngọc điểm không có rễ hoặc bộ rễ bị mất nhiều bảo mình trồng lên 4 lá/năm cũng đã là điều khó đạt được.

culanluasg

Super Moderator
giả sử bây giờ anh giao cho em một cây Ngọc Điểm xứ Đài cực kỳ khoẻ mạnh và một cây ND rừng cũng thế .rễ đầy đủ ,và mỗi cây đều trên 10 lá,không hề bệnh tật,liệu có thể lập lại điều đó không ???

x-youtoo

Thành viên
Chính xác đó anh Thuận. Ở đây có một vấn đề cần làm rõ để mọi người hiểu đúng là không phải bất cứ cây Ngọc điểm nào trong vườn thực nghiệm của mình cũng có tốc độ phát triển nhanh như vậy. Để cây Ngọc điểm phát triển nhanh ngoài phân bón còn phụ thuộc vào cách trồng, chất trồng, độ ẩm, cung cấp nước, độ PH và xuất phát điểm của cây Ngọc điểm.... Tất nhiên, trong điều kiện vườn thực nghiệm, mọi điều kiện cung cấp cho cây Ngọc điểm gần như tối ưu, nên việc phát triển nhanh là không có gì quá khó hiểu. Trong vườn thực nghiệm, Ngọc điểm lên 6 -8 lá/năm là hết sức bình thường. Những cây đã có nền tảng (đã trồng trong vườn thực nghiệm ít nhất 1 năm, bộ rễ phát triển đầy đủ) có thể tăng trưởng đến 10 lá/năm. Tết vừa rồi, trong vườn có những cây cho đến 8 vòi hoa (có thể nhiều người đã biết đến cây này, đã mang đi trưng bày một số nơi, thời điểm đó cây đang mang nụ trong nách lá). Trong điều kiện trồng chơi Tài tử, các điều kiện đầu vào không tốt bằng thì chắc chắn cây chỉ có thể lên được vài lá/năm là mừng lắm rồi. Nếu có ai đó đưa cho mình một cây Ngọc điểm không có rễ hoặc bộ rễ bị mất nhiều bảo mình trồng lên 4 lá/năm cũng đã là điều khó đạt được.
Cây Ngọc Điểm dùng 2H của em thì được 6,5 lá, do yếu tố quyết định là môi trường vẫn còn khô (theo chuyên gia nước ngoài là bất cứ loại lan nào muốn phát triển, tăng trưởng tối đa cần 100% ẩm độ 24/7, còn ra hoa thì lại là câu chuyện khác về độ ẩm, cắt nước gì đó ạ)

Nhưng cây Vanda ở nhà thì đỉnh thật ~ 10 lá/ 12 tháng ạ. Do bộ rễ ngay từ đầu đã quá tốt (dài 1,5 mét và rậm như rừng amazon :D)

Cái phần ngọn mọc nghiêng đó ạ ( vì em lười và không khéo trồng nghệ thuật nên em nó ngả nghiêng, mọc hướng ra phía ánh sáng mạnh hơn :)) )

Giờ bộ rễ to khỏe dài hơn 2m rồi, + cây dài tầm 1 m nữa ...
==================================
giả sử bây giờ anh giao cho em một cây Ngọc Điểm xứ Đài cực kỳ khoẻ mạnh và một cây ND rừng cũng thế .rễ đầy đủ ,và mỗi cây đều trên 10 lá,không hề bệnh tật,liệu có thể lập lại điều đó không ???
Bác Cù nhờ vả kìa, bác Nolefan nhận lời đi chứ :))

Nolefan

Thành viên mới
Cây Ngọc Điểm dùng 2H của em thì được 6,5 lá, do yếu tố quyết định là môi trường vẫn còn khô (theo chuyên gia nước ngoài là bất cứ loại lan nào muốn phát triển, tăng trưởng tối đa cần 100% ẩm độ 24/7, còn ra hoa thì lại là câu chuyện khác về độ ẩm, cắt nước gì đó ạ)

Nhưng cây Vanda ở nhà thì đỉnh thật ~ 10 lá/ 12 tháng ạ. Do bộ rễ ngay từ đầu đã quá tốt (dài 1,5 mét và rậm như rừng amazon :D)

Cái phần ngọn mọc nghiêng đó ạ ( vì em lười và không khéo trồng nghệ thuật nên em nó ngả nghiêng, mọc hướng ra phía ánh sáng mạnh hơn :)) )

Giờ bộ rễ to khỏe dài hơn 2m rồi, + cây dài tầm 1 m nữa ...

Bác Cù nhờ vả kìa, bác Nolefan nhận lời đi chứ :))
ok thôi bác Thuận. Hiện nay cây của Bác trồng bằng chất liệu gì ?

culanluasg

Super Moderator
nó trồng bằng một cái chậu gổ không giá thể và tiểu khí hậu khá tốt ,là một cây rất đẹp,Thái Châu hay qua Trà Vinh,anh sẽ alô cho TC mang về ,năm sau sẽ nhìn lại xem nào ...thanks em trước

Nolefan

Thành viên mới
Đây là hình cây Ngọc điểm trắng tết vừa rồi cho đến 8 vòi hoa như mình đã nói ở phần trên. Thời điểm chụp tháng 3.2012 (Mai Huy chụp để quảng cáo bán phân 2H). Lúc đó cây có 14,5 lá. Vào link này xem hình.
http://hoalanonline.com/phan/phan-tan-chậm-100-hữu-cơ-2h/

Còn đây là hình cây Ngọc điểm đó sau 14,5 tháng. Số lá hiện tại là 23 lá, chưa kể 2 lá dưới cùng bên phải đã rụng và lá dưới cùng bên trái đã bị cắt vì cấn cây con

AE có thể kiểm chứng vì hình cây này cách đây hơn 1 năm đã đưa lên mạng.

x-youtoo

Thành viên
Đây là hình cây Ngọc điểm trắng tết vừa rồi cho đến 8 vòi hoa như mình đã nói ở phần trên. Thời điểm chụp tháng 3.2012 (Mai Huy chụp để quảng cáo bán phân 2H). Lúc đó cây có 14,5 lá. Vào link này xem hình.

Còn đây là hình cây Ngọc điểm đó sau 14,5 tháng. Số lá hiện tại là 23 lá, chưa kể 2 lá dưới cùng bên phải đã rụng và lá dưới cùng bên trái đã bị cắt vì cấn cây con

Chời ơi, cây đẹp quá, sung quá, khỏe quá ...$-)=D> Bác Nolefan đúng là thánh ngọc điểm mất thôi.

orchcactus

Thành viên

Nếu đúng 11 lá /16 tháng thì bạn trồng ngọc điểm quá siêu rồi, bái phục. Mong bạn chia sẽ kinh nghiệm trồng như về giống, điều kiện khí hậu, độ ẩm, cách tưới, và phân bón, ...

culanluasg

Super Moderator
Chời ơi, cây đẹp quá, sung quá, khỏe quá ...$-)=D> Bác Nolefan đúng là thánh ngọc điểm mất thôi.
chỉ trừ ở miền Bắc là trồng ngọc điểm hơi khó vì có mùa đông,ở miền tây ,trồng cây ngọc điểm đẹp chẳng có gì là ghê gớm bạn ah ...những cây ngọc điểm cao hơn mét lá từ trên xuống dưới đâu phải là hiếm

cong chanh

Thành viên tích cực
- Cái quan trọng là anh H Nolefan có phương pháp để cây ảnh trồng hấp thụ hết tác dụng của phân, ngoài ra ảnh kiểm soát được các tác động từ côn trùng và bệnh tật. Mình có dịp ghé tham quan vườn ảnh, thì đúng là cách trồng của ảnh ngược hoàn toàn với cách trồng của mình . Mình để ý thấy chậu của ảnh luôn để ẩm ướt 24/24 cả 7 ngày trong tuần , vì vậy hầu như lúc nào cây của ảnh cũng ăn phân . Cách trồng của ảnh tạo cây kg có mùa nghỉ và luôn luôn phải ăn phân. Ngoài ra môi trường xung quanh phải nói là cực thoáng . Nắng , gió , phân đầy đủ thì việc còn lại là kiểm soát dịch bệnh và côn trùng, nếu ok hết thì kết quả đạt được là bình thường . Dễ mà khó, khó mà dễ .
- Bác Khải chụp cái hình làm xấu cây NĐ , bên ngoài đẹp gấp mấy lần, mấy người khách ghé đều chảy ... hic

LaBoHoa

Banned
Bác Nolefan cho hỏi trong cái vườn thực nghiệm đó bác trồng nhiêu cây , mấy cây một năm 6-8 lá , mấy cây 10 lá một năm bác làm ơn xếp hàng chụp hình coi chơi nếu rảnh .

tancangcaimep

Thành viên
http://hoalanonline.com/phan/phan-tan-ch%E1%BA%ADm-100-h%E1%BB%AFu-c%C6%A1-2h/

Cây nào mình ko rõ nhưng cây này thì mai huy lần nào đi thi lan cũng mang theo quảng cáo một năm ra 8 cặp lá đấy, lần trước ở lộc châu có mang theo, ngày 19/05 này thi lộc châu tiếp ko bít có mang theo ko và ko bít từ hôm đó đến giờ dc thêm mấy lá rùi bạn Nolefan nhỉ, mình ko để ý thời gian cụ thể lắm nhưng cũng chẳng thấy hơn dc bao nhiu, mà cây này thì mình thấy bộ rễ cũng đâu có gì đặc biệt chỉ khoảng 3 cái rễ chính thò ra ngoài cụt lủn, nếu cây đẹp rễ nhìu của bác cù gửi lên thì chắc 1 năm ra 8 cặp lá thật nhỉ?

culanluasg

Super Moderator
các bạn dặt câu hỏi chú ý dùm mình ,chúng ta có thể thẳng thắn trao đổi quan điểm về trồng và nuôi lan,tuy nhiên cũng tránh dùng câu chữ có thể gây hiểu lầm nhau
cảm ơn các bạn

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Mình cũng thấy hơi căng rồi đó. Cho xin ý kiến chút. Cây của bạn famdaija nhìn như Mokara chứ đâu phải Ngọc Điểm, Ngọc Điểm mà cao 1.4m thì đạt giải hoa lan quốc tế ấy chứ.

Còn vấn đề nuôi được bao nhiêu lá 1 năm thì không dám ý kiến, nhà có khoảng 30 cây trồng theo cách treo chơi, nhiều nhất là 10 lá (mỗi bên 5 lá) haha, được cái năm nào cũng ra hoa rợp trời và đúng tết, thơm tới mức đem ra ngoài vườn xa để khỏi chết ngạt

x-youtoo

Thành viên
chỉ trừ ở miền Bắc là trồng ngọc điểm hơi khó vì có mùa đông,ở miền tây ,trồng cây ngọc điểm đẹp chẳng có gì là ghê gớm bạn ah ...những cây ngọc điểm cao hơn mét lá từ trên xuống dưới đâu phải là hiếm
Vấn đề không phải là cây to hay nhỏ bác Cù ơi, mà chính là sự phát triển, tăng trưởng nhanh nhưng vẫn đảm bảo cây to, lá, thân khỏe ... đầy sức sống như cây trên hình.

Chứ cây Ngọc Điểm to em qua Lộc Châu và một số vườn lan của các bác cao niên ở Sài Gòn khác ... thấy nhiều cây rất to (do trồng nhiều năm rùi nên to thui, chứ phát triển ko đồng đều và mất rất lâu thời gian mới đạt được) cũng như không toát lên vẻ đẹp khỏe mạnh, tràn đầy nhựa sống ... :)
Mình để ý thấy chậu của ảnh luôn để ẩm ướt 24/24 cả 7 ngày trong tuần , vì vậy hầu như lúc nào cây của ảnh cũng ăn phân
Đó đó, nhờ vậy mà pp thủy canh, bán thủy canh ... mà làm tốt ... lan tăng trưởng thấy rõ theo từng tuần luôn ợ.

Phân nước 24/7 + nắng to gió nhiều ... cây lan nào cũng sẽ tăng trưởng tối đa nhất có thể của chính cây đó.

Và từ giờ trở đi em đã nghiệm được chữ "ẩm mà không ướt" rồi :D ... không phải là khô cong giá thể đâu mà cũng không phải là nước sâm sấp mặt giá thể đâu ... :D

nvluhp

Thành viên
Chào các bác!
Các bác giúp em cây lan này, em mua 2 năm, khi ấy có 12 lá tất cả, năm đầu ra thêm 2 lá, nhưng lại rụng 3 lá gốc, đến nay sau > 2 năm có thêm 6 lá. Nhưng vấn đề ở chỗ người bán bảo là Ngọc điểm lai nhưng càng ngày em càng thấy không giống lắm, mong các bác giúp đõ em!

x-youtoo

Thành viên
Chào các bác!
Các bác giúp em cây lan này, em mua 2 năm, khi ấy có 12 lá tất cả, năm đầu ra thêm 2 lá, nhưng lại rụng 3 lá gốc, đến nay sau > 2 năm có thêm 6 lá. Nhưng vấn đề ở chỗ người bán bảo là Ngọc điểm lai nhưng càng ngày em càng thấy không giống lắm, mong các bác giúp đõ em!

Nhìn cây sơ qua thì thấy nó là Ngọc Điểm lai của Thái hay Đài gì đó. Màu hoa dự đoán 90% theo bộ rễ là đỏ sậm hay đỏ đốm.

Nhìn bộ rễ thì thấy (sau 2 năm) bạn vẫn chưa cải thiện được chỗ trồng tốt cho em nó, rễ còn ít quá ...

Hi vọng lội page topic này bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn.

culanluasg

Super Moderator
Vấn đề không phải là cây to hay nhỏ bác Cù ơi, mà chính là sự phát triển, tăng trưởng nhanh nhưng vẫn đảm bảo cây to, lá, thân khỏe ... đầy sức sống như cây trên hình.

Chứ cây Ngọc Điểm to em qua Lộc Châu và một số vườn lan của các bác cao niên ở Sài Gòn khác ... thấy nhiều cây rất to (do trồng nhiều năm rùi nên to thui, chứ phát triển ko đồng đều và mất rất lâu thời gian mới đạt được) cũng như không toát lên vẻ đẹp khỏe mạnh, tràn đầy nhựa sống ... :)
mình tin chắc rằng bạn đã ít đi hay chưa đi xem anh em miền tây trồng Ngọc Điểm,còn ở Thủ Đức thì khỏi nói ,Ngọc Điểm nhiều vườn trồng khá tốt,rất khỏe mạnh,còn những cây còi còi ,già lão sông lâu thì đâu có gì phải bàn ở đây