Địa Lan và Lan Kiếm (Cymbidium)

Trieu_Ha

Thành viên mới
Vậy mà cái cây này nó lại phát chứ anh.

Tuy nhiên cái chậu kiếm trước thì trồng như anh nói nhưng trên mặt không phải là dớn cọng mà là vỏ đậu phọng thì cây phát tốt lắm

culanluasg

Super Moderator
do vườn của chị thoáng mát nên có cây chịu mà phát triển nhưng nếu chị trồng như Thuận nói nó sẽ phát bội phần

culanluasg

Super Moderator
trong vườn vẫn còn nhiều cây mặc rừng trồng đã mấy năm chỉ tốt lá chán quá chị ah !!!

tancangcaimep

Thành viên
Anh Thuận : Cây này cũng là cây rừng luôn, nhưng khác với chậu kiếm trước ở chổ là lá của nó sần và ngắn, phát hoa cũng không dài bằng đó anh.
tancangcaimep : Cây này và cả cây trước nguồn gốc từ đâu thì mình không biết nhưng chắc chắn là mình không mua ở vườn lan Phan Trí bạn ạ. Cảm ơn bạn đã chia sẻ thông tin, mình gửi hình lên đây để mọi người cùng ngắm vẻ đẹp của nó nhưng nếu đúng như bạn nói thì vì hoa đẹp mà gợi lòng tham của con người vậy từ giờ có hoa đẹp chắc mình chẳng dám khoe bạn à. hic..hic
Cháu cũng nghe đồn thổi vậy thui, nghe họ nói cô có chậu kiếm vàng 6 thân gì đó xuất thân từ vườn phan trí đó, còn kiếm vàng thì nhìu người có lắm và hoa cũng đẹp như của chú Việt dắcllắc đấy còn vì sao họ thích kiếm vàng của vườn phan trí thì cháu cũng ko thể hỉu dc mà cháu cũng ko thích tìm hỉu vì chỉ thích thì chơi vì sự đam mê với lan thui, chứ cũng ko nhất thiết phải chạy theo thị trường,hôm trước cháu chỉ up 1 cây kiếm thái vàng của quán lan đường thành thái cạnh lộc châu lên chứ chưa mua, tối up sáng ra định mua thì đã bị vườn lan tâm anh( wan gần đó) mua lại mất tiêu rùi( vì thấy họ treo ở vườn đường thành thái đó) vì up lên nên họ bít nó ở wan nào. Như vậy đủ bít sức nóng của nó hiện nay như thế nào, ko những người chơi mà nhà vườn cũng săn lun, wan lộc châu cũng có một chậu nhưng hỏi họ cũng ko bán.Kiếm vàng hàng thái thì cũng không khó kiếm, giá thì cũng bình thường. Không có hàng rừng thì hàng công nghiệp cũng dc, mà mua thì cũng abc ko bít thế nào rừng hay công nghiệp,thui thì để vài năm nữa hàng công nghiệp nhìu giá bớt chơi cũng ko sao,mà lan nói chung cháu cũng thích chơi hàng công nghiệp miễn chăm đều thì nó đẹp mà ko dễ rớt lá như hàng rừng.
==================================
Cây này chắc là hàng giống cô mua bên vườn lan phan trí mà giang hồ đang đồn phải ko cô, nghe nói họ đang lên kế hoạch đánh cắp đấy cô ạ, cây này con nghe nói có người mua nó đến 6 chai một thân đấy
Cái này cháu nói vui thui,bởi cháu có tham gia trộm cắp đâu mà nghe nói họ nói ăn trôm dc, những cây quý và có giá trị cao thì cô cũng nên cẩn thận, còn nghe họ đồn cô có cây kiếm vàng là thật.

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Bác Cù mở topic này bị đứng hình lâu quá. Chiều nay em ghé qua mấy chị Ede bán lan rừng thấy có bán mấy cây địa lan, theo em là rất đẹp. Có khá nhiều loại nhưng nói chung là hoa rất giống nhau và em mua đủ bộ, rất rẻ. Đây là Lan rừng Daklak. Có mấy loại thế này:
1. Hoa nhỏ màu vàng, trắng, tím
2. Hoa nhỏ cái vàng cái tím (em nghĩ nó già hoa thì ra màu vàng)
3. Hoa vàng rất là to, kích thước hoa dendro
Bác Cù nếu muốn em gửi bác để bác thử nghiệm

culanluasg

Super Moderator
Bác Cù mở topic này bị đứng hình lâu quá. Chiều nay em ghé qua mấy chị Ede bán lan rừng thấy có bán mấy cây địa lan, theo em là rất đẹp. Có khá nhiều loại nhưng nói chung là hoa rất giống nhau và em mua đủ bộ, rất rẻ. Đây là Lan rừng Daklak. Có mấy loại thế này:
1. Hoa nhỏ màu vàng, trắng, tím
2. Hoa nhỏ cái vàng cái tím (em nghĩ nó già hoa thì ra màu vàng)
3. Hoa vàng rất là to, kích thước hoa dendro
Bác Cù nếu muốn em gửi bác để bác thử nghiệm
cái mình thích nhất là những tấm ảnh hoa của nó ,bạn cho mình xem đi,đánh giá giá trị thực của nó cũng rất hay

phamdinhhiepbmt

Thành viên
cái mình thích nhất là những tấm ảnh hoa của nó ,bạn cho mình xem đi,đánh giá giá trị thực của nó cũng rất hay
Giá của nó: Mỗi cây em mua 10k (Không trả giá với mấy chị Ede, tội nghiệp). Hoa thì chiều nay em chụp, nhìn cũng hay hay. Em nghĩ nó thuộc loại hạc đỉnh nào đó nhưng rất đặc hữu vì chỉ rừng Easup-Daklak mới có

phamdinhhiepbmt

Thành viên
hạc đỉnh nếu vàng trơn giá của nó cũng rất khủng không thua gì kiếm đâu bạn
Là giống hạc đỉnh thôi bác ạ, vì nó có củ mà lá nó cũng vằn vằn như vậy, vòi hoa cũng thẳng đứng lên nhưng hoa rất to, ngang ngửa với bông vanda mà kiểu dáng hoa cũng tương tự. Chiều nay mưa quá, cố gắng lên thì mấy chị ấy cũng dọn về rùi, bán được bao nhiêu tiền không biết mà đi xa quá
Em post tạm mấy cái cây của em vậy
-Cây trắng - vàng nhỏ, chồi nhỏ phía bên là cây vàng to

-----------------------------------------------------------------------------------
2 cây vàng 2 cây tím nhỏ

----------------------------------------------------------------------------------
Bác đừng hù em nha, em nghĩ nó đúng với cái giá 10k/1 cây thôi, hix

phamdinhhiepbmt

Thành viên
rất mong được xem hoa của bạn
Nó đây bác Cù ơi, lấy từ rừng về nên bầm dập ghê quá, bác coi tạm nha

Nụ hoa rất giống các loại Dendrobium, kích thước cũng tương đương, hoa 1 màu duy nhất là vàng. Mấy loại kia em không chụp được. À, nói thêm là nó có củ cỡ củ khoai tây, rễ mọc đâm thẳng xuống, em đang tính thay chậu sâu

culanluasg

Super Moderator
bạn chờ nở hết hoa lần nữa nhé ,mình sẽ xác định lại,nếu là hạc đỉnh ,bạn đang sở hữu một cây khá hiếm và khá đắt đó

culanluasg

Super Moderator
Nó đây bác Cù ơi, lấy từ rừng về nên bầm dập ghê quá, bác coi tạm nha

Nụ hoa rất giống các loại Dendrobium, kích thước cũng tương đương, hoa 1 màu duy nhất là vàng. Mấy loại kia em không chụp được. À, nói thêm là nó có củ cỡ củ khoai tây, rễ mọc đâm thẳng xuống, em đang tính thay chậu sâu
bạn có hình cái củ của nó không ,còn một loại nữa ,củ như củ khoai giá mềm xèo ,tên gì mình quên rồi

kimngandr

Thành viên
đó chính là luân lan, ở nhà ũng cđang có nụ chuẩn bị nở hoa, củ của nó giống củ khoai tây

phamdinhhiepbmt

Thành viên
bạn có hình cái củ của nó không ,còn một loại nữa ,củ như củ khoai giá mềm xèo ,tên gì mình quên rồi
Hẳn là vậy rồi bác, mấy người dân tộc họ bán cả bao tải ấy mà, thấy lạ lạ mua trồng. Củ nó thì ý chang củ khoai tây, có khi luộc ăn tốt ấy
đó chính là luân lan, ở nhà ũng cđang có nụ chuẩn bị nở hoa, củ của nó giống củ khoai tây
Em search Google thì nhận ra rồi, nó không phải lan Luân bác ơi, nó là Chu Đỉnh Vàng, vậy là em có đủ bộ Chu Đỉnh rồi: Vàng, Tím, Trắng - Vàng
Lan Luân:

-------------------------------------------------------------------------------------------
Chu Đỉnh Vàng:

culanluasg

Super Moderator
nhìn em nó là mình nhận ra ngay không phải chu đỉnh vàng ,tên khoa học mình mấy năm trước chưa tìm ra ,ở sg bán em này chỉ 5000 Đồng /củ

kimngandr

Thành viên
cả 2 đều thuộc lan luân hết em. Cây đầu tiên em post là lan luân hoàng đế hoa bé xíu hổng được đẹp, cây dưới là luân lan vàng. Tên khoa học của luân lan vàng là Eulophia flava (Lindl) Hook.f.Vòi bắt đầu cựa vào đầu mùa mưa, hoa vàng đẹp, ở vườn đang có nụ chưa nở.
Hình năm ngoái

culanluasg

Super Moderator
cảm ơn chị đã lâu chưa biết tên nó vì cái củ mua đem về nuôi không chịu ra hoa chỉ tốt lá ,sau đó nó chết luôn

phamdinhhiepbmt

Thành viên
Đúng là em nó rồi bác ạ!!! Thế mà ở Daklak cũng chỉ thấy ở Easup (cách BMT 60km mới có). Bác Cù chuyển nhà lên BMT trồng lan đi, sao mà ở miền Tây kén lan quá, bỏ luôn nghề bác sỹ, haha. Lan rừng trên em, em cột vô cục than mà cũng ra rễ àm ầm, sống rất khỏe