chuyên đề mai chiếu thủy

lephungdan

Thành viên
Em cảm ơn anh Tuấn, để em đọc lại mấy topic trên, nghiền ngẫm chút.

Em mới lang thang sang khu "làm sao để thân cây to nhanh". Hay ghê. Có thêm một kinh nghiệm nữa là ... chọn cây con phải nhiều mắt mầm, có các "cành thí mạng cùi" để thân dễ phát triển to.

Xuống làm tô mì đã, tối nay thức khuya tìm hiểu tiếp.

luuvienngoai

Thành viên Mua Bán
Anh luuvienngoai ơi, có topic nào hướng dẫn bằng hình hoặc video clip từ việc chiết cành MCT không anh, anh cho em xin với ạ.
Em có sư anh rồi đó, có gì thắc mắc cứ hỏi sư anh của em, còn bằng không cứ qua đó lựa xem cây nào được thì chiết về =))=))

lambu

Thành viên
em có cây MCT già lâu năm, nhưng mấy năm nay nó hay có bệnh khô thân chết thân, da bị khô, khi bông ra thì có những con kiến nhỏ bên trong, lá vàng ko xanh tươi, rễ thi rất khỏe nhưng thân bị khôvà rễ to bị chết từ từ. trong dất trồng có nhưng con bọ trắng trắng nhỏ xíu sồng củng vối mấy con kiến đó!
e hay xịch thuốc trừ sâu nhưng lâu lâu bị lại, có cách nào để cứu cây ko vậy?có nên dùng đục khóe thân bị mục chết ko?

bigbabol

Moderator
em có cây MCT già lâu năm, nhưng mấy năm nay nó hay có bệnh khô thân chết thân, da bị khô, khi bông ra thì có những con kiến nhỏ bên trong, lá vàng ko xanh tươi, rễ thi rất khỏe nhưng thân bị khôvà rễ to bị chết từ từ. trong dất trồng có nhưng con bọ trắng trắng nhỏ xíu sồng củng vối mấy con kiến đó!
e hay xịch thuốc trừ sâu nhưng lâu lâu bị lại, có cách nào để cứu cây ko vậy?có nên dùng đục khóe thân bị mục chết ko?
cây của em bị côn trùng tấn công trầm trọng mà em không để ý, kiến ăn da cây, rệp sáp cộng sinh với kiến hút nhựa ở rễ
bây giờ em dùng đục hay vật bén gọt bỏ hết những phần thân và rễ chết rồi tha keo chống thấm, xử lý chất trồng và kiến ăn da bằng suppracide, vibasu, furadan.. định kỳ hàng tháng
hy vọng là còn giữ lại được phần nào hay phần đó nha em, cái nick nghe giống giang hồ quá

kingempty

Thành viên
Anh 3B ơi, mấy cái thuốc trên mình mua ở đâu vậy, và nói như thế nào để người ta bán, nói tiếng anh ra luôn hả anh? Giá thì ra sao, e sợ bị chém quá àh, hic hic, e bị chém hoài, chắc tại cái mặt e nó hiền nhiền ngu ngu :|

đungiamon

Thành viên
Chào Anh.
Em cũng rất mê MCT Anh cho Em hỏi 2 câu:
- MCT nhà Em ra nụ rất nhiều nhưng kgo6ng nở trắng xóa và nụ tự nhiên bị rụng mặc dù vẫn tưới nước đầy đủ
- Cách sửa bộ rễ của MCT, Em tham khảo trên Sách về Bon sai họ cắt bỏ rể không cần thiết và quấn dây nhôm. nhưng MCT thân rất dòn và bộ rễ còn dòn hơn nữa vật cách làm ra sao?
Cám ơn các AE đã xem qua và cho ý kiến

bigbabol

Moderator
Anh 3B ơi, mấy cái thuốc trên mình mua ở đâu vậy, và nói như thế nào để người ta bán, nói tiếng anh ra luôn hả anh? Giá thì ra sao, e sợ bị chém quá àh, hic hic, e bị chém hoài, chắc tại cái mặt e nó hiền nhiền ngu ngu ?
em cứ nói tên ra là người ta bán thôi, mấy cái thứ này rẻ tiền lắm, lại cửa hàng hoa kiểng mà mua, mua lẻ giá không qua 5k một gói nhỏ đâu, còn suppracide thì hơi mắc một chút và loại này hình như không có dạng gói nhỏ mà chỉ có chai 100ml giá sỉ là khoảng 50k/ chai

Chào Anh.
Em cũng rất mê MCT Anh cho Em hỏi 2 câu:
- MCT nhà Em ra nụ rất nhiều nhưng không nở trắng xóa và nụ tự nhiên bị rụng mặc dù vẫn tưới nước đầy đủ
thường là có nhiều nguyên nhân: có thể cây của bạn không tích lũy đủ dinh dưỡng hoặc điều kiện nơi trồng cây có nhiều gió, và bạn có chắc là tưới nước đầy đủ chưa?

- Cách sửa bộ rễ của MCT, Em tham khảo trên Sách về Bon sai họ cắt bỏ rể không cần thiết và quấn dây nhôm. nhưng MCT thân rất giòn và bộ rễ còn giòn hơn nữa vậy cách làm ra sao?
thân và rễ MCT giòn nhưng có những giai đoạn nó không giòn, em phải quan sát và làm nhiều thì sẽ nắm bắt được giai đoạn đó hoặc có thể dùng tay uốn thử nếu cảm thấy sửa được thì sửa còn nếu không phải chịu khó từ từ, chia làm nhiều lần uốn để đạt kết quả như mong muốn, mà em đã làm thử hay chưa?, cứ làm đi rồi mới biết, không bị té làm sao biết đi.
Cám ơn các AE đã xem qua và cho ý kiến
lưu ý: viết sai chính tả hơi nhiều nha:D:D:D

lephungdan

Thành viên
Anh Tuấn ơi, em Dân đây,

Mấy cái cây ra lá sum suê rồi, cái cây em mua hồi Tết ở Công Viên Gia Định giờ nó chuẩn bị phá bố cục rồi, tỉa được chưa anh.

Mấy cái cây con có cần bón thêm phân gì không anh, 1 tuần vừa rồi em thấy nó không phát triển thêm mấy, chắc phải tỉa cho nó mọc dày hơn phải không anh. Cả tuần nay trời nắng, hơi lo lo vì thấy xuất hiện một số lá vàng. Có cần đem vào trong hiên nhà không anh.

Lâu quá không liên lạc với anh, em chờ cây nó ra sum xuê chút xem sao.

Em cảm ơn anh trước.

vu van manh

Thành viên
em thich mai chieu thuy lam anh a anh cho em hoi 1 cau nhe em chi co 1 trieu lam sao mua cay mai sem hieu cua anh vay mong tin anh

bigbabol

Moderator
to lephungdan: hôm nào em phải mua một quyển sách căn bản về học nhé, anh thấy em chăm cây quá kỹ nhưng em chưa biết cách tạo hình cũng như chưa hiểu đặc tính của cây nên lo lắng thái quá, bây giờ em cứ làm căn bản như sau: nếu cây đã định hình thì khi thấy cành nhánh ra nhiều phá vở bố cục thì em cứ cắt tỉa cho vô lại hình dáng ban đầu hoặc có thể theo hình dáng em muốn
còn cây phôi ra lá ngưng phát triển, vàng lá ... chỉ là hiện tượng sinh lý bình thường thôi, em cứ để như vậy đừng đem vô mát làm gì
to vu van manh: cái này bó tay rồi

son223553

Thành viên mới
Anh Tuấn cho em hỏi về cây mai chiếu thuỷ mini của em 1 tí:
Bình thường thì trồng 1 năm thì mình phải thay đất mới và cắt tỉa rễ già lại cho gọn nhưng trước tết em mua cây MCT thuỷ này Anh nhà vườn lại bảo "không cần thay đất gì hết anh trồng 3 năm nay rễ đã mọc ra đầy chậu, chỉ cần 1 tháng tưới phân bánh dầu nước là OK rồi."
Em thấy rất lạ là : Chẳng lẻ MCT vẫn sống khoẻ mà không cần thay đất sao? Anh cho em 1 lời Khuyên nhé.

lambu

Thành viên
Bình thường thì trồng 1 năm thì mình phải thay đất mới và cắt tỉa rễ già lại cho gọn nhưng trước tết em mua cây MCT thuỷ này Anh nhà vườn lại bảo "không cần thay đất gì hết anh trồng 3 năm nay rễ đã mọc ra đầy chậu, chỉ cần 1 tháng tưới phân bánh dầu nước là OK rồi."
Em thấy rất lạ là : Chẳng lẻ MCT vẫn sống khoẻ mà không cần thay đất sao? Anh cho em 1 lời Khuyên nhé.
thay đất đi bạn, cây ko còn đất để ăn rùi còn gì.
để cây rễ mọc kính mít như vậy thường làm cây bị thiếu nước lắm vì ko có chất để giữ nước khi ta tưới vào, cây cũng ko sung khỏe đc!
sau thay đất, cây ra rễ đầy đủ thì tưới bánh dầu!
cây của bạn dễ thương nhỉ!

longduyen

Thành viên tích cực
Chuyên đề nào mà cũng sôi động và nhiều bài cộng có bác 3b thì đúng là toàn tập luôn.
Xin mọi người nhiệt tình nhé.

bigbabol

Moderator
về nguyên tắc, nếu em thấy cây có dâu hiệu phát triển chậm trong thời gian dài và khi tưới nước, nước thấm rất lâu xuống phần bên dưới, thì có nghĩa là hệ rễ của cây phát triển quá nhiều, lúc này cần thay chất trồng mới, kết hợp cắt tỉa lại hệ cành và hệ rễ
về cách bón phân em có thể xem thêm bài cách bón phân nha

quangthuat

Thành viên
MCT của mình mới thay chậu, vặt hết lá, một thời gian sau em nẩy mầm, mình bón phân vi sinh một lượng ít, tưới ít thuốc kích thích rễ, hàng ngày tưới nước đầy đủ, mầm ra đã đông, mình đem ra nắng buổi chiều, khoảng 1 tuần thì có hiện tượng rụng lá non, rụng từ gốc cành tới ngọn, lá bị rụng vẫn tươi không héo, cây không bỏ cành, đọt non vẫn xanh tốt. Cây MCT của mình bị làm sao vậy?