Kỹ thuật làm chi ra nhiều xương (chi thứ cấp) cho bonsai

mrhuynh482

Thành viên tích cực
Trả lời: Kỹ thuật làm chi ra nhiều xương (chi thứ cấp) cho bonsai

anh vinh ơi a cho em hỏi cách làm cho cây sung ra nhiều xương chi luôn nha !e có cây sung cành cũng mọc vượt nên rất trống, làm sao khắc phục đây a!

hungvi_tn

Thành viên mới
cảm ơn anh vinh rất nhiều về nhưng kinh nghiệm quý! chúc anh sức khỏe để chia xẻ nhiều bí kíp nữa với anh em trên diễn đàn.

cuonghaicuong

Thành viên mới

gà mới tập chơi nên ae cho e hỏi cây linh sam muốn cho ra tàn thì mình làm theo cách nào vậy ae : lặt hết lá hay làm cách khác ? mong ae chỉ dùm e:D

lnvinh

Super Moderator

gà mới tập chơi nên ae cho e hỏi cây linh sam muốn cho ra tàn thì mình làm theo cách nào vậy ae : lặt hết lá hay làm cách khác ? mong ae chỉ dùm e:D
Cũng làm như dòng mai chiếu thủy kim giòn đó em: Lá già, vàng, thì lặt hết...

tranlong7681

Thành viên mới

anh Vinh oi em có mấy cây sanh mà nó gầy còm, ốm yếu quá bón phân gì để cho nó tốt vậy anh

thoaphumobile

Quản lý mới

Cảm ơn anh Vinh đã chia xẻ kinh nghiệm !

tribao9999

Thành viên

hay quá cám ơn anh Vinh

nguyenngoc1980

Thành viên mới

Rất hữu ích. Cảm ơn anh Vinh đã chia sẻ.

nghiatranvn

Thành viên mới

Cảm ơn anh đã chia sẻ. Rất bổ ích với những bài viết thế này.

nguyenphuonglc

Thành viên

Anh Vinh cho E hỏi chút
1. sau khi cắt cành thì mọc rất nhiều mầm, vậy có cần tỉa bớt những mầm không cần thiết không anh
2. Để cho cành nhanh to ta có nên bó các cành mọc ra từ một mắt mầm không
Cám ơn Anh nhiều

lnvinh

Super Moderator

Anh Vinh cho E hỏi chút
1. sau khi cắt cành thì mọc rất nhiều mầm, vậy có cần tỉa bớt những mầm không cần thiết không anh
2. Để cho cành nhanh to ta có nên bó các cành mọc ra từ một mắt mầm không
Cám ơn Anh nhiều
1. sau khi cắt cành thì mọc rất nhiều mầm, vậy có cần tỉa bớt những mầm không cần thiết không anh: Tùy nhu cầu em à. Nếu không cần dùng đến các cành hoang như: làm cành mồi để chỗ cần mau to bằng những chỗ khác, làm mau kéo thẹo...thì có thể cắt bỏ cành hoang

2. Để cho cành nhanh to ta có nên bó các cành mọc ra từ một mắt mầm không: Nếu bó nhiều nhánh mọc từ 1 mắt ra, quấn không khéo sau này nhánh sẽ có dấu. Qua nhiều lần thử nghiệm cho thấy việc bó nhiều nhánh con và và thả xổng 1 nhánh thì độ lớn phát triển bằng nhau nên không cần bó nhiều nhánh làm gì, sau này anh chỉ nuôi thả xổng chứ không dùng cách bó thân nữa.

nguyenphuonglc

Thành viên

1. sau khi cắt cành thì mọc rất nhiều mầm, vậy có cần tỉa bớt những mầm không cần thiết không anh: Tùy nhu cầu em à. Nếu không cần dùng đến các cành hoang như: làm cành mồi để chỗ cần mau to bằng những chỗ khác, làm mau kéo thẹo...thì có thể cắt bỏ cành hoang

2. Để cho cành nhanh to ta có nên bó các cành mọc ra từ một mắt mầm không: Nếu bó nhiều nhánh mọc từ 1 mắt ra, quấn không khéo sau này nhánh sẽ có dấu. Qua nhiều lần thử nghiệm cho thấy việc bó nhiều nhánh con và và thả xổng 1 nhánh thì độ lớn phát triển bằng nhau nên không cần bó nhiều nhánh làm gì, sau này anh chỉ nuôi thả xổng chứ không dùng cách bó thân nữa.
Cám ơn Anh Vinh nhiều nhiều

duynhat

Thành viên

anh vinh ơi cho e hỏi tí ạ .cây sanh của e nó mọc nhiều cục u màu đen trên cành và thân liệu có phải bi nấm ko ạ .e cảm ơn anh,cảm ơn anh bài viết rất bổ ích .

lnvinh

Super Moderator

anh vinh ơi cho e hỏi tí ạ .cây sanh của e nó mọc nhiều cục u màu đen trên cành và thân liệu có phải bi nấm ko ạ .e cảm ơn anh,cảm ơn anh bài viết rất bổ ích .
Em gửi 1 topic riêng rồi gửi luôn hình để mọi người cùng xem và tư vấn luôn nhen.

bautuan

Thành viên

Anh Vinh cho em hỏi cây trang đỏ thì thuộc vào trường hợp nào trong các cách tạo xương chi trong topic này ạ. Em vừa mới tìm được một phôi trang khá đẹp nhưng em tìm hoài không thấy bài viết nào về kỹ thuật bonsai cho cây trang. Cám ơn anh nhiều lắm

mrhuynhkhoa

Thành viên mới

anh Vinh cho e hỏi a nói dùng phân hữu cơ đậm đặc bón thúc cho cây cụ thể là loại gì anh có thể cho e biết với, còn vấn đề nữa là cây nguyệt quế có áp dụng phương pháp giống với cây lá rụng không anh. Cảm ơn a nhiều, em mới tập chơi cây có gì sơ sót a thông cảm.

bonsaicayxanhvn

Thành viên tích cực

xac nhan topic bo ich cho DD, cam on anh Vinh