Hoa gì

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Xin hỏi anh chị em, ai biết hoa sau tên gì không?

Cây hoa này mang tên: HỒNG LONG NGỌC
Tên khoa học : Justicia cảnea,thuộc họ : Acanthaceae,nguồn gốc từ Brazil (nhiệt đới)
Đây là loài cây có thân lá màu xanh, chiều cao tối đa 1,2- 1,4m.Cây ưa rợp,ở nơi nắng nhiều cây phát triển còi cọc,hoa nhỏ ,lá vàng
Năm 1999 trồng đầu tiên ở nhà hoa ôn đới Công viên ĐẦM SEN TPHCM.
Đã giải mã xong cho bạn!

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Cây hoa này mang tên: HỒNG LONG NGỌC
Tên khoa học : Justicia cảnea,thuộc họ : Acanthaceae,nguồn gốc từ Brazil (nhiệt đới)
Đây là loài cây có thân lá màu xanh, chiều cao tối đa 1,2- 1,4m.Cây ưa rợp,ở nơi nắng nhiều cây phát triển còi cọc,hoa nhỏ ,lá vàng
Năm 1999 trồng đầu tiên ở nhà hoa ôn đới Công viên ĐẦM SEN TPHCM.
Đã giải mã xong cho bạn!
Úp lên cho ae xem

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Hoa gì? (Cây tương tự nhưng mọc trong rừng)

Trong rừng, chắc bó tay luôn! Xin chủ topic cho vài thông tin để ae dd hy vọng tìm lời giải đáp :
+ Bác cho biết hoa này ở vùng nào ?
+ Cây hoa này có dùng làm cảnh ,thuốc ko ah?
Có thể cây này củng cùng họ với cây trên và tên khoa học có lẽ Justicea......trong thực vật rừng VN ,có những loại hoa như vậy ,mọc nách lá .Còn cây này dang hoa CHÙM TỤ TÁN
Chỉ biết tới đây thôi ,chờ lời giải từ ae trên dd.Thanks

Minh Xuân

Quản lý
Cây này mọc ở khe núi đá vôi Hòa Bình. Có người bảo là Hỏa rô cong (Phlogacanthus curviflorus) - Họ Ô rô (Acanthaceae).

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Cây này mọc ở khe núi đá vôi Hòa Bình. Có người bảo là Hỏa rô cong (Phlogacanthus curviflorus) - Họ Ô rô (Acanthaceae).
Cảm ơn bạn đã cho thông tin .Tôi xin đính chính lại tên khoa học ,có gì ko đúng bạn bỏ qua nhé.thanks
+ Phlogacanthus pubiflorus Lind (Cây cỏ Việt Nam ,Phạm hoàng Hộ trang 64, quyển 3):hoa chùm tụ tán 20 cm,nhánh dưới dài 2-3cm,nhánh trên ngắn,lá đài 2-2,5 cmco1 lông ,vành trắng,có lông ở 2 mặt.
+Tên :Hỏa rô hoa có lông (chỉ là dựa theo sách thôi ,để có thêm thông tin thôi!).Xin cám ơn