xin hỏi đây là cây hoa gì

viquy

Thành viên
đến nhà 1 người bạn chơi vô tình thấy cây hoa này đẹp quá nên chụp hình đưa lên diễn đàn hỏi anh em xem có ai biết cây hoa này không , ( hỏi chủ nhà thì chủ nhà cũng không biết )
các bạn có thể cho mình biết tên và phương pháp chăm sóc luôn nhé , chân thành cám ơn
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
Cây này là cây Hồng Tú Cầu, trồng bằng củ, ra hoa vào tháng 4-5 DL, sau khi có những trận mưa rào to đầu mùa. Thay đất, tỉa rễ vào muà Đông, sau khi cây lụi lá khoảng 1-2 tháng.

viquy

Thành viên
cám ơn bạn đã cho biết 1 số thông tin , bạn có thể nói rỏ thêm về cách trồng ( chất trồng , phân bón , và cách chăm sóc )
có thể cho cây ra hoa đúng tết có được không hả bạn , mình thấy cây này mà ra hoa đúng tết thì tuyệt vời vì hoa to có màu rất đẹp , mong bạn tư vấn thêm ( hiện nay mình đã xin được 2 cây con rất tốt )
chân thành cám ơn bạn

Cajo_690

Thành viên mới
cay nay trong de lam chi can giu am vua phai la duoc ma
con chuyen ra hoa dung tet thi chac khong duoc dau
o ngoai bac chau chua thay no ra hoa dung tet bao gio ca
no chi ra hoa vao luc thi dai hoc

Thích Đủ Thứ

Thành viên tích cực
cám ơn bạn đã cho biết 1 số thông tin , bạn có thể nói rỏ thêm về cách trồng ( chất trồng , phân bón , và cách chăm sóc )
có thể cho cây ra hoa đúng tết có được không hả bạn , mình thấy cây này mà ra hoa đúng tết thì tuyệt vời vì hoa to có màu rất đẹp , mong bạn tư vấn thêm ( hiện nay mình đã xin được 2 cây con rất tốt )
chân thành cám ơn bạn
Chào bác!
Em cũng không biết gì thêm nhiều. Cây này ngày xưa em được cho củ về trồng 5 năm nay. Em hỏi 1 số người bảo là cây sống rất khỏe, có thể hãm cho ra hoa đúng Tết nhưng ở ngoài Bắc hơi khó vì có mùa đông lạnh, thường ra hoa muộn hơn trong Nam khoảng 1-2 tháng. Tuy nhiên, em để ý mấy lần, cây lụi lá, em thay đất, tỉa rễ thì khoảng 1-1,5 tháng sau là có hoa khi có mưa rào và nắng ấm lên (em thường thay đất sau Tết), nhưng nếu để nguyên thì nở vào tầm này. Có thể cây này trồng trong Nam sẽ phù hợp hơn. Em thấy nó có củ giống loa kèn đỏ và thủy tiên, bác thử tham khảo phương pháp hãm thủy tiên để thí nghiệm trên cây này xem sao :D

Hôm qua về nhà, hôm nay chụp ảnh mấy bông Hồng Tú Cầu nhà em. Trông cái chậu nhỏ thế thôi mà có 5 củ to cỡ củ hành tây bự ở dưới đó :D Hôm nay nở 2 bông, chắc khoảng nửa tháng nữa có 2 bông nữa. 1 củ non nhất chưa thấy triệu chứng gì :D

viquy

Thành viên
cám ơn bạn đã chỉ bảo , mình cũng đang trồng thử 2 củ , mình ở bmt ( tây nguyên ) chứ không ở ngoài bắc , có lẻ mình sẽ tham khảo thêm trên sách , cám ơn bạn nmhiều nhé
chúc bạn và gia định mạnh khoẻ và hạnh phúc nhé