Xin Cứu Giúp Em Cây Mai Bệnh.

thedarkearl154

Thành viên mới
Tình hình là cây mai của em bị bệnh như thế này, mong các chú, bác và các bạn biết và có kinh nghiệm trồng mai giúp em chuẩn đoán và trị bệnh cây mai này, em xin cám ơn.

Em sợ cây bị ún nước, nên đã trồng lại, đất trồng là xơ dừa, đất thịt và trộn thêm chút phân dơi, xơ dừa và đất thịt em đã xử lý(phơi khô). em chân thành cám ơn.

Nhacaimon

Thành viên
Chất trồng mới của em là dễ bị úng nước nhất đấy , pha thêm trấu tươi vào ...

thichmaikieng

Thành viên
Bạn cố gắng đưa hình ảnh đầy đủ về cây mai để mọi người cho ý kiến, vì cây mai của bạn có vấn đề từ chất trồng, chậu ... thì phải nhìn rõ cả cây. Tôi nhớ trên diễn đàn này có lần Chú BÌnh Minh (Chú Vi), Chú Minh Cao đã tư vấn 1 cây mai có lá như của bạn.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bộ rễ có vấn đề, tình trạng cây mai nầy rất khó hồi phục lắm ! Tôi thấy ( không rõ lắm ) Hình như một số cành nhỏ bị khô. Nếu được bạn cho thông tin thêm về việc chăm sóc từ sau Tết đến nay.

thedarkearl154

Thành viên mới
Bộ rễ có vấn đề, tình trạng cây mai nầy rất khó hồi phục lắm ! Tôi thấy ( không rõ lắm ) Hình như một số cành nhỏ bị khô. Nếu được bạn cho thông tin thêm về việc chăm sóc từ sau Tết đến nay.
Tình hình là sau tết, em tỉa cây, thay đất trồng (chủ yếu là xơ dừa + tro + trấu), đất trồng mua ở nơi bán cây kiểng, em trồng lại khi cây lên lá khá nhiều thì bị hiện tượng như vậy. các lá già thì rụng, em thấy cây có hiên tượng ún nước nên thay đất và trồng lại, lần này em đã tạo điều kiện cho cây thoát nước rất tốt. sau khi trồng lại lần 2 cách đây 3tuan cứ 3 ngày em phun B1,giảm tưới, chỉ giữ độ ẩm cần thiết nhưng vẫn thấy không tiến triển. hiện nay ở chỗ em mưa 4ngay liên tục. mong các bác, các anh cứu giúp cây mai của em

thichmaikieng

Thành viên
Trước đây tui cũng có 1 cây như của bạn, cố gắg phun B1 khoảng hơn cả tháng mới ra chòi mới, nhưng lá bị quéo lại, tui bực mình nhổ lên coi thử thì rễ không phát triển, có cục (tui khôg biết là bị tuyến trùng hay không nữa). Mong mọi người giúp bạn vượt qua cái khó này.

thedarkearl154

Thành viên mới
Trước đây tui cũng có 1 cây như của bạn, cố gắg phun B1 khoảng hơn cả tháng mới ra chòi mới, nhưng lá bị quéo lại, tui bực mình nhổ lên coi thử thì rễ không phát triển, có cục (tui khôg biết là bị tuyến trùng hay không nữa). Mong mọi người giúp bạn vượt qua cái khó này.
cám ơn bạn vì đã ghé qua và cho ý kiến với tui, thật sự bây giờ tui cung không dám nhổ cây lên trồng lại, vì tôi mới trồng lại cách đây không lâu, từ đó đến nay cây ra lá cứ quéo như vậy nên sợ trồng lại lần nữa cây mất sức, không qua khỏi. Tui đang đợi chuẩn đoán của các bác chính xác mới dám hành động. mong các bác, các chú ai biết rõ về bệnh này chỉ giúp em, em mới tập chơi mai, chưa có kinh nghiệm thực tế nhiều, đây là lần đầu em gặp trường hợp này.#:-S

Thanh nam

Thành viên
Nếu bạn để như vậy chưa chắc em nó qua khỏi ! Cách đây 2 tháng mình có 1 cây cũng bị như vậy , lúc ấy mình nghĩ trước sau gì cũng tiêu nên làm đại mặc dù mới thay đất không lâu , mình lấy em nó ra rửa cho sạch rễ , rồi ngâm vào chậu nước có pha thuốc kích thích rễ ROOT 2 trong 1/2 giờ sau đó mình cho vào chậu với 1 phần đất sạch , 1 phần tro trấu , 2 phần sơ dừa không một tí phân nào cả . Rồi hằng tuần mình tưới ROOT 2 , bây giờ em nó rụng hết lá cũ thay vào đó là chồi non và lá mới . chúc cho cây của bạn sống khỏe
Sáng nay mình mới cắt bỏ những cành bị chết những cành nào còn xanh mình chừa lại , mong cho nó ra lá trở lại

thichmaikieng

Thành viên
Xin cám ơn Bác Thanh Nam, Bác nói rất đúng, vì đây là cơ hội cuối cùng (thật ra thành công không ai dám khẳng định), bạn nên suy nghĩ lại, nếu có hành động mong bạn nhẹ nhàng tránh hư rễ. hy vọng mai bạn sớm hồi phục.

thedarkearl154

Thành viên mới
Nếu bạn để như vậy chưa chắc em nó qua khỏi ! Cách đây 2 tháng mình có 1 cây cũng bị như vậy , lúc ấy mình nghĩ trước sau gì cũng tiêu nên làm đại mặc dù mới thay đất không lâu , mình lấy em nó ra rửa cho sạch rễ , rồi ngâm vào chậu nước có pha thuốc kích thích rễ ROOT 2 trong 1/2 giờ sau đó mình cho vào chậu với 1 phần đất sạch , 1 phần tro trấu , 2 phần sơ dừa không một tí phân nào cả . Rồi hằng tuần mình tưới ROOT 2 , bây giờ em nó rụng hết lá cũ thay vào đó là chồi non và lá mới . chúc cho cây của bạn sống khỏe
Sáng nay mình mới cắt bỏ những cành bị chết những cành nào còn xanh mình chừa lại , mong cho nó ra lá trở lại
Cám ơn bác rất nhiều