Vạn tuế bị muội trắng nhiều...sos

dungvoi_hp

Thành viên mới
Anh em cho hỏi có loại thuốc nào trị muội hiệu quả cho cây Vạn Tuế nhà mình không ? làm ơn cho cả tên thuốc luôn nhé, cám ơn nhé

Blackrose86

Thành viên tích cực
Hàhà:Dbạn thử cách này nhé: dùng nước tưới ướt hết lá và gốc lá(đỉnh thân cây)sau đó vơ tro bếp rắc khắp những nơi đã tưới,thấy tro thấm nước là được. Hôm sau tưới rửa sạch nếu kỹ thì lặp lại lần nữa. 3ngày sau cho mình biết kết wả nhé;)

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Hàhà:Dbạn thử cách này nhé: dùng nước tưới ướt hết lá và gốc lá(đỉnh thân cây)sau đó vơ tro bếp rắc khắp những nơi đã tưới,thấy tro thấm nước là được. Hôm sau tưới rửa sạch nếu kỹ thì lặp lại lần nữa. 3ngày sau cho mình biết kết wả nhé;)
Tôi cũng chờ kết quả

bigbabol

Moderator
Anh em cho hỏi có loại thuốc nào trị muội hiệu quả cho cây Vạn Tuế nhà mình không ? làm ơn cho cả tên thuốc luôn nhé, cám ơn nhé
nếu có diệt chết chúng nói đi thì nó vẫn còn bám dính trên lá nhìn rất mất thẩm mỹ, cho nên cách tốt nhất là cắt bỏ toàn bộ lá bị bệnh rồi dùng thuốc trị như vibasu, amico, hay suppracide ..phun lên là xong
khi thấy cây chuẩn bị ra đọt mới thì phải phun thuốc ngừa với liều lượng và nồng độ loãng cho đến khi lá già thuần thục thì ngưng
chỉ có vậy thì mình mới có một cậy thiên tuế với bộ lá đẹp

Blackrose86

Thành viên tích cực
nếu có diệt chết chúng nói đi thì nó vẫn còn bám dính trên lá nhìn rất mất thẩm mỹ, cho nên cách tốt nhất là cắt bỏ toàn bộ lá bị bệnh rồi dùng thuốc trị như vibasu, amico, hay suppracide ..phun lên là xong
khi thấy cây chuẩn bị ra đọt mới thì phải phun thuốc ngừa với liều lượng và nồng độ loãng cho đến khi lá già thuần thục thì ngưng
chỉ có vậy thì mình mới có một cậy thiên tuế với bộ lá đẹp
Khàkhà,dính trên lá mất thẩm mỹ:))
.......chết liền. Tưới nước trôi sạch.
đó là cách em học của những người chuyên đi cắt lá thiên tuế làm vòng hoa(vòng hoa mang dòng chữ:vô cùng thương tiếc....:)) )trên rừng bao nhiêu cây,họ chỉ mang theo 1bao tro bếp,rắc khi lá mới nhú(gđoạn này sâu,muội ăn mạnh lắm)bảo đảm sạch trơn,lá đẹp,ko tốn tiền,không ô nhiễm.
còn chưa thử đã vội khẳng định thì thôi,đừng làm theo nhé. Đây nói thẳng ah.

phoilinhsam

Thành viên Mua Bán
Cái bạn nói là rệp sáp, bạn xài thuốc suprathion phun theo liều lượng hướng dẫn đảm bảo hết, cọ dầu với vạn tuế của mình bị chỉ phun 1 lần là hết nha

YEUCAY999

Thành viên mới
Theo mình nhổ lên, cắt tỉa rễ, thay đất ( trong đất cũ có trứng bọ) cho nên phun thuốc sâu diệt sâu bệnh vào đất trộn đều, rồi trồng lại... ok đảm bảo mấy chú sâu bọ chết tiệt, mình làm thế và thành công 2 cây....hihihi.... kinh nghiệm thôi không sách vở đâu nhé.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Theo mình nhổ lên, cắt tỉa rễ, thay đất ( trong đất cũ có trứng bọ) cho nên phun thuốc sâu diệt sâu bệnh vào đất trộn đều, rồi trồng lại... ok đảm bảo mấy chú sâu bọ chết tiệt, mình làm thế và thành công 2 cây....hihihi.... kinh nghiệm thôi không sách vở đâu nhé.
đối với cây cỡ bự mà làm vậy sao nổi hả bạn?:-SS@-):-t

liema.tranhuy

Thành viên
Cám ơn, mình sẽ học hỏi theo kinh nghiệm mà bạn phổ biến vì thiên tuế nhà mình đã phun rất nhiều loại thuốc nhưng hiệu quả không lâu,sau đó rầy và sâu nái vẫn bám khi lá non ra.Thuốc xịt nhiều chỉ gây ô nhiễm môi trường thôi!:)

dungvan

Moderator
Hay quá, rất có ích. Nhà tôi cũng có 2 cây vạn tuế to tổ chảng cũng đang bị như vậy, tôi đã phun thuốc ( không nhớ tên thuốc), chỉ được một thời gian ngắn thì bệnh lại như cũ, tôi sẽ thử làm theo các bác. Cám ơn các bác nhiều!
Nhân tiện tôi xin hỏi thêm: liệu có phải do vị trí trồng của 2 cây vạn tuế nhà tôi là ngay dưới giọt gianh mái nhà nên môi trường ẩm thấp khiến cho cây bị bệnh này không? Mông các bác chỉ giáo giúp.