Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Quả là không một Diễn Đàn nào có khả năng tạo điều kiện tham luận tốt
bằng Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam .
Đây thực sự là một sự khen ngợi.

Cũng chính vì thế , một người vốn có chút nhút nhát về tranh luận như mình
cũng dám suy nghĩ mãi để cuối cùng gởi tới các bạn một số góp ý về
nền bonsai cần những chuyện gì để phát triển .

Mình xin thẳng thắn trả lời ngay một câu hỏi quan trọng nhất cho chủ đề trên :

"Liệu nền bonsai Việt Nam có khả năng phát triển mạnh trong vài năm tới không ?"

Câu trả lời : Dư khả năng phát triển ngay từ bây giờ !

Dựa vào đâu để mình có thể khẳng định ngay như vậy ?
Dựa vào 10 điểm dưới đây :

1. số người yêu thích bonsai.
2. tinh thần ham học hỏi
3.cây nguyên liệu
4. thiết kế và thực hiện dụng cụ
5. thiết kế và thực hiện khay chậu
6. dự trữ đất trồng
7.nguồn phân bón
8.nhà vườn
9.đội ngũ giảng dạy
10. giao lưu quốc tế .

Dựa vào 10 điểm trên , sau một thời gian dài suy nghĩ , mình khẳng định với các bạn :
Bonsai Việt Nam dư sức nhảy vọt .

Qua một số thảo luận trước đây , thiết nghĩ : nhiều bạn đưa ra lý luận cho thấy sự yếu kém
tột cùng của bonsai Việt Nam dù mới chỉ được khoảng hơn 10 tuổi . Những lý luận hình như
chỉ cổ vũ cho việc tìm kiếm một đường hướng mới , mong muốn nảy sinh một tài năng mới
có khả năng tạo một chuyện gì đó đặc biệt hầu đưa bonsai Việt Nam "thoát hiểm ".
Nhiều bạn cũng đã đề cập tên một số tên tuổi bonsai thế giới hiện đại như Robert Steven ,
'Walter Pall, Ben Oki ....và mong muốn Bonsai Việt Nam có những người như thế ?

Với mình , những ý nghĩ như trên chỉ là phần ngọn . Mà phần nền chưa xong thì phần ngọn dù
có đạt thì tổng thể cũng chả khá hơn . Cứ như thời Cụ Leonardo da Vinci , một thiên tài phát minh
sáng chế như vậy , nhưng thời đại Cụ chưa đủ kỹ thuật hỗ trợ nên những phát kiến của Cụ cứ để
yên đó . Mãi tới hàng trăm năm sau máy móc ra đời người ta mới từ từ áp dụng những điều Cụ thấy .

Đã thế , ý nghĩ của một số bạn về việc phát sinh "thiên tài bonsai " để "tạo ra cái mới " cho
Bonsai Việt Nam thì Bonsai Việt Nam mới có hướng tiến như RS cho Indonesia , như Walter Pall
cho bonsai Đức , e rằng cũng là một điều không đúng đắn . Thử hỏi thực sự những bonsai Master
mà nhiều bạn hay đề cập , họ đã thực sự tạo được gì mới . Có bạn bảo họ tạo ra một trường phái
mới ? hoặc một phong cách mới ?

Có thể với một số bạn là mới . Với bản thân mình , dù là phong cách tự nhiên , hay phong cách gì gì
hiện nay nhiều bạn nói mà mình hay lẫn lộn cũng chả có gì mới mẻ . Cũng chỉ là xử dụng những
danh từ khác nhau để chỉ cùng một sự việc đấy thôi.

Tuy thực sự phải nói : tự thâm tâm mình vốn rất trọng , rất phục những Master bonsai dù đã
qua đời hay còn sống ở tấm lòng của họ đối với cây cối , đối với bonsai ,kính phục họ vì họ có cái nhìn
cây cối tinh tế hơn chúng ta ; nhưng bảo là những người này nổi tiếng vì họ tạo dựng được một đường
hướng mới , một phong cách mới thì mình không chấp nhận.

Nói tóm lại , với ý riêng của mình , Bonsai Việt Nam chưa cần tới những nhân vật thật xuất sắc để
đại diện góp mặt với bonsai thế giới thì mới nổi tiếng . Thự sự vậy , chúng ta chưa cần tới điều đó
để phát triển .

Thế nên , mình chỉ dựa vào 10 điểm nêu trên để khẳng định : Bonsai Việt Nam sẽ tiến rất nhanh .
Dĩ nhiên , cái chữ sẽ này chính là chuyện chúng ta , những người yêu bonsai , phải quyết định.

Liệu các bạn có đủ kiên nhẫn xem mình trình bày từng điểm và góp ý không nào ?

honolulu

Thành viên
Qua nay Chú Hưng làm việc cực quá rồi, giờ này Chú còn lập topic này chắc Chú không ngủ luôn quá. Ráng giữ sức khỏe Chú ơi.

Cảm ơn Chú lại vì bonsai VN mà thao thức.

thienhai

Thành viên tích cực
Con hay nhiều chuyên lắm, chắc chắn con sẽ theo dõi topic này:)
Đây cũng là cơ hội cho các anh, các chú đóng góp, chung tay xây dựng nền bonsai của chúng ta!
Rất hay là chú Hưng đã chi nhỏ vấn đề ra để giải quyết, cách này rất khoa học, anh em nào có đóng góp về từng mục, ví dụ chất trồng, chậu... rất hoan nghênh.
Chúng ta cùng nhau đi lên thì bonsai chúng ta sẽ mạnh thôi!
Mời chú Hưng tiếp tục đi ạ!
Có gì cần giúp chú cứ lên tiếng vì dù sao chú cũng ở xa, có nhiều thứ khó làm được, mong anh em cũng nhiệt tình giúp đỡ.
Xin chân thành cám ơn!

orchcactus

Thành viên
Rất cảm phục tấm lòng của chú, những topic của chú mở ra, hay như những comment của chú có tính sư phạm cao, cho bạn đọc/học trong đó có cháu sự dễ tiếp thu. Không mấy người chia sẽ, chỉ dạy kiểu "rút ruột" như chú. Rất mong chờ những bài viết tiếp theo của chú.
Chúc chú luôn mạnh khỏe.

3 CƠ

Banned
Chú nói rất đúng .chúng ta không cần tạo ra phong cách mới, nhưng chúng ta phải đa dạng hóa các phong cách đã có chứ không nên gò bó quá . và khi thi thì phải công bằng giữa các phong cách , tránh thiên về bên nào . công phu chưa chắc là đẹp mà đơn giản chưa phải là xấu , vậy nên ta cần nhiều con đường hơn là cố tìm kiếm 1 con đường duy nhất .

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Rất cảm ơn các bạn đã đã góp ý , đã bấm cảm ơn .
Chúng ta vào ngay điểm 1 .

Điểm 1 . Số lượng người yêu thích bonsai tại Việt Nam

Chắc chắn rằng chả ai rảnh đâu đi làm con số thống kê xem có
bao nhiêu người đang yêu thích chơi bonsai tại Việt Nam .
Chả có con số nào cả .

Mình đã không biết rồi . Có bạn nào làm việc ở các Hội Trung Ương
thữ làm con tính coi sao . Nói vậy chứ số người ghi tên hội viên
chắc chắn là chỉ bằng 1/10 hay 1/100 thậm chí có thể là 1/1000
số người đang yêu thích bonsai .

Thì cứ lấy con số 5 , 7 chục ngàn người vào Diễn Đàn này thôi là đã khiếp
rồi . Có quốc gia nào trên thế giới (dù dân số gấp đôi , gấp 3 Việt Nam )
mà có số lượng người truy cập vào Diễn Đàn khủng khiếp như vậy không ?

Mình chưa hề thấy Forum nào về Bonsai trên thế giới mà như vậy .

Vậy chứ các bạn thử tượng tượng xem ông Robert Steven đã nói gì
với cái ông Wayne (ông này trước kia là chủ bút tờ Tạp Chí Bonsai Today
,bây giờ hết lo chuyện Báo chí mà chỉ còn bán dụng cụ , vật dụng bonsai
cho nhiều khu vực trên thế giới . Hiện ông Wayne đang mời Robert làm
người "đánh giá tác phẩm Bonsai " cho phần Bonsai Bark của Website
Stone Lantern ) về bonsai Việt Nam ?

honolulu

Thành viên

Chả có con số nào cả .

Con xin tưởng tượng thử nhen Chú, có gì sai Chú chỉ bảo thêm: Họ (VN) chỉ còn thiếu 1 cú "huých" đủ mạnh là hình ảnh bonsai của họ có đầy trên tạp chí của ngài đấy !!!8->

thienhai

Thành viên tích cực
từ chỗ con qua chỗ anh honolulu có mấy cây số mà số vườn anh em trên diễn đàn này cũng nhiều rồi! Bao nhiêu cái chắc anh ấy biết mà thiết nghĩ 1 vườn thì có nhiều người mua. Thậm chí mấy cô chú có tuổi cũng mê cây, nói là mê cây thôi vì họ không biết làm bonsai cũng như không bỏ tiền ra mua bonsai chứ họ thích bonsai lắm đó! Mấy cây linh sam nhỏ xoắn xoắn hay cây sam núi có nhiều xương chi là họ nói nó đẹp, còn nói với con "sao không mua cho nó cái chậu? Khi nào thì nó có hoa?"
Thậm chí em gái học 11 cũng hỏi con " cây anh trồng tên gì vậy? nó có hoa không? hoa nó thơm không?"

Thanh Nhàn

Thành viên
Re: Trả lời: Vài góp ý về :nền bonsai cần gì để phát triển

Chả có con số nào cả .

Thương nhân nhạy bén sẽ nói rằng "vàng ở đấy, vào mà đào. Đào sao cho khéo đừng để dân vùng ấy biết họ đến dành thì mốc mỏ"
- thị trường rộng lớn, đầy tiềm năng
- đối thủ tiềm ẩn nhiều
/:)

seamen

Thành viên
Có những người tâm huyết như chú, tin rằng những người mới và có thể đã tham gia vào sân chơi này lâu năm sẽ có cái nhìn đúng đắn và yên tâm xây dựng, phát triển nền Bonsai VN! Cảm ơn chú!

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Topic này mới là cái chúng ta cần lắng nghe! Kinh nghiệm và phân tích của một người am hiểu bónsai thực sự chứ không phải của mấy anh chỉ biết chém gió, đến bónsai là gì còn không biết nhưng dám nhận xét cả một nền bónsai của một nước!
Tất cả những gì chú nói chưa chắc đã đúng hoàn toàn nhưng rất đáng để tôi im lặng ngồi nghe!
Cảm ơn chú!

lnvinh

Super Moderator
Quả là không một Diễn Đàn nào có khả năng tạo điều kiện tham luận tốt
bằng Diễn Đàn Cây Cảnh Việt Nam .
Đây thực sự là một sự khen ngợi.

Cũng chính vì thế , một người vốn có chút nhút nhát về tranh luận như mình
cũng dám suy nghĩ mãi để cuối cùng gởi tới các bạn một số góp ý về
nền bonsai cần những chuyện gì để phát triển .

Mình xin thẳng thắn trả lời ngay một câu hỏi quan trọng nhất cho chủ đề trên :

"Liệu nền bonsai Việt Nam có khả năng phát triển mạnh trong vài năm tới không ?"

Câu trả lời : Dư khả năng phát triển ngay từ bây giờ !

Dựa vào đâu để mình có thể khẳng định ngay như vậy ?
Dựa vào 10 điểm dưới đây :

1. số người yêu thích bonsai.
2. tinh thần ham học hỏi
3.cây nguyên liệu
4. thiết kế và thực hiện dụng cụ
5. thiết kế và thực hiện khay chậu
6. dự trữ đất trồng
7.nguồn phân bón
8.nhà vườn
9.đội ngũ giảng dạy
10. giao lưu quốc tế .

Dựa vào 10 điểm trên , sau một thời gian dài suy nghĩ , mình khẳng định với các bạn :
Bonsai Việt Nam dư sức nhảy vọt .

Qua một số thảo luận trước đây , thiết nghĩ : nhiều bạn đưa ra lý luận cho thấy sự yếu kém
tột cùng của bonsai Việt Nam dù mới chỉ được khoảng hơn 10 tuổi . Những lý luận hình như
chỉ cổ vũ cho việc tìm kiếm một đường hướng mới , mong muốn nảy sinh một tài năng mới
có khả năng tạo một chuyện gì đó đặc biệt hầu đưa bonsai Việt Nam "thoát hiểm ".
Nhiều bạn cũng đã đề cập tên một số tên tuổi bonsai thế giới hiện đại như Robert Steven ,
'Walter Pall, Ben Oki ....và mong muốn Bonsai Việt Nam có những người như thế ?

Với mình , những ý nghĩ như trên chỉ là phần ngọn . Mà phần nền chưa xong thì phần ngọn dù
có đạt thì tổng thể cũng chả khá hơn . Cứ như thời Cụ Leonardo da Vinci , một thiên tài phát minh
sáng chế như vậy , nhưng thời đại Cụ chưa đủ kỹ thuật hỗ trợ nên những phát kiến của Cụ cứ để
yên đó . Mãi tới hàng trăm năm sau máy móc ra đời người ta mới từ từ áp dụng những điều Cụ thấy .

Đã thế , ý nghĩ của một số bạn về việc phát sinh "thiên tài bonsai " để "tạo ra cái mới " cho
Bonsai Việt Nam thì Bonsai Việt Nam mới có hướng tiến như RS cho Indonesia , như Walter Pall
cho bonsai Đức , e rằng cũng là một điều không đúng đắn . Thử hỏi thực sự những bonsai Master
mà nhiều bạn hay đề cập , họ đã thực sự tạo được gì mới . Có bạn bảo họ tạo ra một trường phái
mới ? hoặc một phong cách mới ?

Có thể với một số bạn là mới . Với bản thân mình , dù là phong cách tự nhiên , hay phong cách gì gì
hiện nay nhiều bạn nói mà mình hay lẫn lộn cũng chả có gì mới mẻ . Cũng chỉ là xử dụng những
danh từ khác nhau để chỉ cùng một sự việc đấy thôi.

Tuy thực sự phải nói : tự thâm tâm mình vốn rất trọng , rất phục những Master bonsai dù đã
qua đời hay còn sống ở tấm lòng của họ đối với cây cối , đối với bonsai ,kính phục họ vì họ có cái nhìn
cây cối tinh tế hơn chúng ta ; nhưng bảo là những người này nổi tiếng vì họ tạo dựng được một đường
hướng mới , một phong cách mới thì mình không chấp nhận.

Nói tóm lại , với ý riêng của mình , Bonsai Việt Nam chưa cần tới những nhân vật thật xuất sắc để
đại diện góp mặt với bonsai thế giới thì mới nổi tiếng . Thự sự vậy , chúng ta chưa cần tới điều đó
để phát triển .

Thế nên , mình chỉ dựa vào 10 điểm nêu trên để khẳng định : Bonsai Việt Nam sẽ tiến rất nhanh .
Dĩ nhiên , cái chữ sẽ này chính là chuyện chúng ta , những người yêu bonsai , phải quyết định.

Liệu các bạn có đủ kiên nhẫn xem mình trình bày từng điểm và góp ý không nào ?
Anh Hưng nhận định theo hướng định hướng phát triển tích cực rất lôi cuốn người xem, rất mong được theo dõi ý kiến của ạnh

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn các bạn .
Chuyện các bạn đoán chả sai đâu .

Mình đăng lại đây một phần bài viết (mình đã đăng ở nơi khác
nhưng không nhắm mục đích như toipic này ).
Bài viết này là do email của ông Wayne gởi cho mình đâu hồi tháng 4 -2013 .

Thực ra email này của ông Wayne là gửi cho mọi độc giả mua báo Bonsai Today
của ông ta , tức là gần như nước nào cũng có người đọc .
==================================
Sẵn từ bài viết của Robert cho Wayne đăng trong email , mình mới biết thêm được vài chuyện

nữa về dụng cụ làm bonsai (bán ở VN ,do ông Robert Steven chủ sự ) và thêm ba diễn đàn nữa .

Té ra qúy vị yêu cây cảnh bên VN chịu khó học hỏi bàn luận thiệt . Thế nên quá trời diễn đàn cây cối .

Hèn chi , Robert trong email gửi cho Wayne , anh ta nói : Số người trẻ tuổi chơi cây cảnh bên

VN rất đông , chỉ vì khó khăn vể ngoại ngữ , nếu không cứ cái kiểu họ cập nhập hàng ngàn lượt vào

trang web diễn đàn mỗi ngày thì chắc họ chiếm lĩnh hết các trang web bonsai (IBC) của thế giới mất .

(Another amazing thing is their involvement in the internet because they are

mostly young people. They have an internet forum similar to IBC..

and you won’t believe that there are always few thousands members online

each day. If they didn’t have the language barrier, I believe IBC forum

will be dominated by Vietnamese members.)

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Số là mấy hôm nay công việc chỗ làm đình trệ, tức là ế , nhiều giờ ngồi không . Mà mình thì
không được khỏe lắm . Thế là cứ ngồi ì bên computer . Nhận được tin tức từ anh chàng
Wayne (ngày xưa là chủ bút tạp chí Bonsai Today , giờ là chủ tiệm bán sách vở và dụng cụ
Bonsai ). Anh chàng này gửi đến mình thông điệp tựa là : "A Magical Land Where Almost
Every House Has a Bonsai " (tạm dịch : Một vùng đất kỳ diệu : nơi mà gần như mỗi nhà
đều có một cây Bonsai ) .

A Magical Land Where Almost

Every House Has a Bonsai

Tò mò đọc thử mới thấy , té ra anh chàng này kể chuyện cái anh Robert Steven sang VN chơi
rồi dạy kỹ thuật Bonssai và sau khi du hành hết Bắc Nam Việt Nam bèn đưa ra một số nhận
xét về bonsai và cây cảnh nghệ thuật ở hai miền . Những nhận xét tổng quát của Robert
khá tế nhị . Mình nhìn ngắm hình ảnh những cây Ficus dáng làng trong email , thấy rất đẹp
và cảm khái . Cũng nghĩ : thì ít ra có những cơ hội như vậy để nhiều người trên thế giới biết
được chút đỉnh về Nghệ Thuật Cây Cảnh bên mình .

Can you imagine owning a tree like this (or even pot like this for that matter)?
If you could get your hands on something like this, you'd have to have a greenhouse or...
(tạm dịch : Bạn có thể tưởng tượng bạn là chủ nhân cái cây như vầy ( hay chỉ là chủ chiếc chậu này không thôi ) ?
Bạn mà muốn sờ tay vào được cây cỡ vầy á hả (ý là làm chủ cây ) thì bạn phải có cỡ một vườn ươm
với nhà kiếng (cho bự là bự ) còn không t....

Sẵn từ bài viết của Robert cho Wayne đăng trong email , mình mới biết thêm được vài chuyện
nữa về dụng cụ làm bonsai (bán ở VN ,do ông Robert Steven chủ sự ) và thêm ba diễn đàn nữa .
Té ra qúy vị yêu cây cảnh bên VN chịu khó học hỏi bàn luận thiệt . Thế nên quá trời diễn đàn cây cối .
Hèn chi , Robert trong email gửi cho Wayne , anh ta nói : Số người trẻ tuổi chơi cây cảnh bên
VN rất đông , chỉ vì khó khăn vể ngoại ngữ , nếu không cứ cái kiểu họ cập nhập hàng ngàn lượt vào
trang web diễn đàn mỗi ngày thì chắc họ chiếm lĩnh hết các trang web bonsai (IBC) của thế giới mất .

(Another amazing thing is their involvement in the internet because they are

mostly young people. They have an internet forum similar to IBC..
and you won’t believe that there are always few thousands members online
each day. If they didn’t have the language barrier, I believe IBC forum

will be dominated by Vietnamese members.)

Đọc cũng thấy vui vui . Dân Việt mình vốn ham học có tiếng xưa nay .

Nhưng nghĩ đi nghĩ lại , mình xét ngay bản thân mình lại bèn tự cảm thấy thương mình (?).
Vốn là mình cũng ham học nên tốn không biết bao nhiêu tiền của cho sách vở ( chả riêng gì bonsai )
nhưng đọc sách rồi , phải 10 năm sau vỡ ra mới biết : rất nhiều sách nói chưa đủ . Nghĩa là
cũng khá nhiều tác gỉa Âu Á nghiên cứu qua thư mục rồi viết sách kỹ thuật chứ thực sự chưa
nhúng tay làm . Thành thử sách nói không sai , nhưng chưa đủ để làm ra chuyện tốt đẹp . Thế
là lại phải tự mày mò . Đến khi làm quen ( trong hội Bonsai ) với nhiều Master Bonsai (Nhât , Mỹ )
mới biết một chuyện căn bản : chơi cây phải học hàng ngày từ cây . Thành thử những Master
Bonsai mình biết , họ đều hết sức khiêm tốn trước cây cối : họ tự hiểu những hiểu biết của họ về
cây cối chưa bao nhiêu . Có lẽ mấy Master này chỉ hơn chúng ta ở chỗ : họ có lòng yêu cây rất đặc
biệt , dù đó chỉ là một cây non nhỏ xíu .Đó cũng là một may mắn cho bản thân mình khi học được điều đó
từ họ . Chứ thực sự , suốt mấy năm làm bonsai cạnh họ , chưa một Master nào trả lời thẳng vào
điều mình hỏi . Đa số các vị ấy thực hiện các động tác trên cây bonsai ở hai bước :

- ngắm cây , sống quanh cây vài ngày , vài tháng để cảm nhận được ý phát triển của cây .
-sau đó áp dụng những điều sư phu họ truyền dạy (truyền khẩu ) về uốn nắn , cắt tỉa cho cây sao cho
hợp với những gì đã cảm nhận được từ cây .

Thành thử nếu mình đứng bên cạnh buột miệng hỏi :"Robert ! why did you do that ?"(Rô-bợt , tại sao anh
lại làm vậy ?) ; thì chắc như bắp anh ta sẽ trả lởi " My Sensei taught me that !" (Thày tui biểu phải làm
như vậy ) . Tức là trả lời nhưng chả trả lời gì ráo ! Riết rồi mình hiểu ra và không hỏi nữa nên tình bạn
vẫn còn . (Mình có vài người bạn bonsai đóng tiền bái sư bonsai , nhưng rồi bị Thày o-o sịt ra vì mấy
ảnh hỏi nhiều qúa ! Cứ như muốn bắt bí Thày vậy ). Bạn thấy mình cũng may đấy chứ .

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới
Sau khi bình tỉnh anh Hưng mở top này theo hướng tích cực có hậu, rất đáng để lắng nghe. Xin ủng hộ tinh thần này của anh Hưng bằng tất cả tấm lòng ạ. xin được vào điểm 2 của anh cả top này ạ