Trồng Lan Công Nghiệp

khaitrung

Thành viên
Em có đất khoảng vài công ở Bảo Lộc, đang định gầy dựng vườn lan. Xin bác culanluasg và các bác có kinh nghiệm chỉ giáo nên trồng loại lan gì với khí hậu ở Bảo Lộc ạ?

culanluasg

Super Moderator
theo Cù biết khí hậu Bảo Lộc hình như khá tốt với tất cả loài lan,tuy nhiên để trồng vài công lan không phải là chuyện đơn giản ,nếu ít kinh nghiệm tiền dễ mất ...

khaitrung

Thành viên
theo Cù biết khí hậu Bảo Lộc hình như khá tốt với tất cả loài lan,tuy nhiên để trồng vài công lan không phải là chuyện đơn giản ,nếu ít kinh nghiệm tiền dễ mất ...
Cảm ơn bác Cù đã hồi âm. Em cũng dự định tìm hiểu trước, trồng thử một ít chơi và chỉ triển khai rộng khi đã nắm vững kỹ thuật. Vài tháng nữa em đi công tác Trà Vinh sẽ ghé thăm bác.

GiO

Thành viên

một mô hình đẹp của Vườn lan Tân lập,Xã Tân Phú trung,Củ Chi
ảnh bạn NguyenTanLap,hoalancaycanh.com
chú có thể chụp cận cảnh lưới lan ở trên đc ko ạ vs lại hệ thống tưới nước nửa thanks chú

culanluasg

Super Moderator
bạn có thể đến trang web trên hỏi chi tiết ,Cù chỉ giới thiệu các mô hình trồng công nghiệp

anhnhandn

Thành viên mới
Những hình ảnh trên là chú Thuận tổng hợp các mô hình từ các diễn đàn khác nhau và có để nguồn tham khảo mà bác. Muốn tìm hiểu kỹ về cách làm giàn, lưới, hệ thống phun, có lẽ bác nên đi tham quan cụ thể vườn nào đó thì thực tế hơn.

GiO

Thành viên
Trả lời: Re: Trồng Lan Công Nghiệp

Những hình ảnh trên là chú Thuận tổng hợp các mô hình từ các diễn đàn khác nhau và có để nguồn tham khảo mà bác. Muốn tìm hiểu kỹ về cách làm giàn, lưới, hệ thống phun, có lẽ bác nên đi tham quan cụ thể vườn nào đó thì thực tế hơn.
cám ơn a nhé.

Bảo Linh

Thành viên
Bác Cù ơi 100% là mô hình miền nam, các bác miền bắc không thấy động tĩnh gì nhỉ, không biết muốn học hỏi kinh nghiệm và áp dụng ở miền bắc thì làm thế nào ạ!

culanluasg

Super Moderator
Bác Cù ơi 100% là mô hình miền nam, các bác miền bắc không thấy động tĩnh gì nhỉ, không biết muốn học hỏi kinh nghiệm và áp dụng ở miền bắc thì làm thế nào ạ!
theo Cù biết miền Bắc trồng đại trà thường là ngọc điểm ,Hài và địa lan,ít ai mạo hiểm trồng Mokara ,Dendrobium ,Hồ điệp như miền Nam vì mùa đông giá rét có thể làm chết cây lan vì lạnh

haivu58

Thành viên
Ngoài bắc mình có vườn lan Hùng Cường ở Hưng Yên đó anh...

theo Cù biết miền Bắc trồng đại trà thường là ngọc điểm ,Hài và địa lan,ít ai mạo hiểm trồng Mokara ,Dendrobium ,Hồ điệp như miền Nam vì mùa đông giá rét có thể làm chết cây lan vì lạnh
Theo như cháu nhìn trên website của vườn lan trên thì chủ nhân cũng có 1 vườn Hồ Điệp nhìn hoành tráng như các vườn ở miền nam. Mà ở chỗ cháu, cháu thấy họ bán cũng nhiều Hồ điệp lắm chú ạ, không biết họ chuyển từ miền nam ra hay là trồng vườn ở ngoài này.

Tracdonglai

Thành viên
Ngoài bắc mình có vườn lan Hùng Cường ở Hưng Yên đó anh...

Theo như cháu nhìn trên website của vườn lan trên thì chủ nhân cũng có 1 vườn Hồ Điệp nhìn hoành tráng như các vườn ở miền nam. Mà ở chỗ cháu, cháu thấy họ bán cũng nhiều Hồ điệp lắm chú ạ, không biết họ chuyển từ miền nam ra hay là trồng vườn ở ngoài này.
Hồ điệp trồng ngoài bắc thích hợp hơn trong nam bạn nhé. ở ngoài đó đi rừng có thể thấy những cây hồ điệp xanh mướt bám ở những chạng cây. Còn trong nam thì gần như không thấy, chỉ được vài em tiểu hồ điệp sống lay lắt tìm mỏi mắt mới có.

bonsaihainhon

Thành viên
Mình đọc trọn 16 trang về trồng lan công nghiệp nên có lời khuyên chung cho các bạn nào mới trồng thư giãn vài trăm m2 phong lan đủ chủng loại, nay muốn tiến đến trồng lan công nghiệp. Mỗi miền đất nước VN sẽ có môi trường khác biệt nhau từ nhiệt đới đến ôn đới, từ miền nắng nóng phương nam mưa nắng 2 mùa bất chợt những cơn mưa rào nắng quái nóng oi không chút gió. Đến miền trung mưa dầm nắng hạ Lào như thiêu đốt, đến khí hậu miền bắc 4 mùa có lúc nắng như lửa đốt khi thì lạnh cắt da nhiệt độ xuống dưới 10oC có khi teo ruột ở 0.oC. Vì vậy công việc đầu tiên khi trồng lan đại trà bắt buộc người trồng phải thông hiểu môi trường, khí hậu, nhiệt độ, ẩm độ, quang kỳ thật thông thuộc ít nhất là 3 năm, gần thời điểm muốn lập vườn. Khi bắt đầu lập vườn sẽ phải tự mình sinh sống tại nơi sẽ lập vườn ngày và đêm ít nhất cũng được 1 năm cho đủ hiểu vòng tuần hoàn của thiên nhiên, đất nước khí hậu mưa nắng gió nơi đó thật thấu đáo. Từ đó các bạn sẽ tìm hiểu thực rõ loài phong lan nào thích hợp với miền đất nào mà các bạn muốn trồng để thu hoạch có hiệu quả kinh tế. Miền nắng dài ngày tức p.lan cần quang kỳ dài hơn đêm tối thì chọn dendrobium, morkara, vanda, rhincotylis gigantea chúng cần nhiều giờ chiếu sáng để ra hoa mà khí hậu không cao hơn 35o.C cũng ít khi thấp dưới 15.oC. Do đó phalaenopsis hồ điệp sẽ không thuận lợi khi trồng ở vùng khí hậu nhiệt đới, vì chắc chắn ra hoa không đều. Miền tây nhiều nơi trồng Hồ Điệp của người nước ngoài đầu tư cho hạ giá thành, khi cần ra hoa họ sẽ xuất qua các vùng tiêu thụ hđ có khí hậu mát lạnh hơn khí hậu miền tây rất xa. Trồng vài trăm đơn vị p.lan khác xa với trồng vài trăm ngàn đơn vị p.lan sản xuất công nghiệp. Nếu muốn chiếm lĩnh một thị phần nào đó tại thị trường phong lan tại tp HCM (đây cũng là nơi tiêu thụ nhiều bông hoa cây cảnh nhất nước) tôi khuyên các bạn hãy trồng từ 2 triệu đơn vị p.lan đến 10 triệu đơn vị p.lan mới có lợi về kinh tế thực sự. Nếu trồng ít mà ở xa tp HCM các bạn sẽ chịu phí vận chuyển rất nặng vì p.lan chuyên chở phải cần loại vận chuyển dành riêng cho nó. Vườn Bonsai Hai Nhơn sẵn sàng hướng dẫn cách điều hành, chăm bón, thu hoạch và cung cấp p.lan giống tốt sản xuất tại VN, vật tư lập vườn kỹ thuật thuận lợi nhất cho các bạn. Các bạn cần thực hiện một quy trình trồng p.lan công nghiệp thực sự hãy ghé chúng tôi để tham quan trực tiếp cho một nghề nuôi trồng khá tinh vi. Hỏi Mr.Dọn Vườn.

shentour

Thành viên mới
Mấy pác ơi cho mình hỏi,hiện nay trồng lan cắt cành còn ổn định ko vậy? Sẵn tiện có pác nào cho e học hỏi mô hình trồng lan mokara công nghiêp thực tế không vậy? E ở thành phố Hcm, nếu ổn định e dự định trồng thử ở củ chi. Mong mấy pác nhiệt tình giúp đỡ em

culanluasg

Super Moderator
ở Củ Chi và Hốc Môn rất nhiều vườn ,bạn mua báo hoa cảnh ,đọc vài địa chỉ và đến tham quan

shentour

Thành viên mới
E cảm ơn bác culanlua, e tính đi học thêm cách làm kinh tế bằng lan hok biết pác có thể giúp e địa chỉ gia nhập vô đc ko.
P/s hiện nay e chưa biết 1 chút gì về trồng lan hết hok biết pác culanlua ở quận mấy của tphcm để có dịp giao lưu càphee học hỏi thêm kinh nghiệm trước từ pác đc hok.THANKS

culanluasg

Super Moderator
mình ở Miền Tây không ở SaiGon
còn học làm kinh tế từ hoa lan ,theo mình bạn nên tìm hiểu thật kỹ ,không hề dễ dàng đâu