trồng hoa sen và súng trong chậu

khat_lp

Thành viên tích cực
Đào đem về là mình cho vào trồng luôn hay có cần qua xử lý gì ko vậy Bạn ? Cảm ơn bạn
Mình chưa có kinh nghiệm, chỉ là suy luận thôi nhé: Đào về vệ sinh sạch rồi cắt bỏ rễ, phần dập nát, nên để vết cắt lớn hơi rồi rồi trồng.
Chờ a 3 vào xem thế nào cho chắc nhé bạn

le.tuan

Thành viên
mình trồng được 1 chậu, va muon tách chậu, nhung không co bùn, mình mua đất ở chỗ bán cây về cho nước vào nhưng nước không trong, và thả bèo vào bèo cũng không sống được, cây sen mới mọc từ hạt mình chuyển qua trồng cũng ngủm luôn. làm thế nào để làm bùn trồng được?, ra chỗ bán cây họ chẳng có.
Một nhà vườn chỉ cách làm bùn như sau : mua đất sét về trộn với phân bò ( loại khô có bán sẵn), mình đã mua 1 bao về trồng sen trắng thấy thật tốt. Ban đầu nước có đục nhưng khoảng 1 tuâu sau là nước trong vắt. Chú ý khi châm nước nhẹ tay 1 chút cho thời gian ban đầu vì rể và lá chưa có nhiều bùn dễ bị quậy đục. Khi trồng bỏ đất vào , đổ đầy nước rồi hãy trong sen , súng. Khi trồng bỏ luôn phân bón sen, súng luôn ( Chậu của mìng D=60cm bỏ 3 viên) , 45 ngày sau sen trắng mọc bít cả mặt chậu và bắt đầu cho hoa, vì trổng từ cây con, chậu để ngoài nắng bình thường ( nắng sáng), hôm nay nhảy cây con khá nhiều. Muốn có cây tốt hoa to phải bón phân thôi, kể cả nuôi trong hồ cá. Thường xuyên cắt bỏ lá, bông già bị úng để cây không bị nhiễm bệnh do bị thối nước. Nếu trong chậu thấy có tảo nhiều thì ít phân lại, tảo sẽ làm cây yếu và chết, cây mạnh thì ít có tảo và hình như không có. Mình bị chết 3 đợt hoàn toàn thì mới có nhận xét như vậy.

huynhvanhung172

Thành viên
cho mình hỏi các ACE tí nha. Mình vào khu du lịch Bình Qưới thấy có 1 loại Sen Hay súng gì đó mà lá nó to lắm, đường kính cở 1 mét, lá nó có gờ cao lên giống như cái mâm hay cái nia gì đó thấy hay hay nhưng không biết là loại gì giống nó bán ở đâu vậy, ai biết chỉ giúp, Xin cám ơn nhiều.

cttoan

Thành viên
cho mình hỏi các ACE tí nha. Mình vào khu du lịch Bình Qưới thấy có 1 loại Sen Hay súng gì đó mà lá nó to lắm, đường kính cở 1 mét, lá nó có gờ cao lên giống như cái mâm hay cái nia gì đó thấy hay hay nhưng không biết là loại gì giống nó bán ở đâu vậy, ai biết chỉ giúp, Xin cám ơn nhiều.
đó là cây nong tằm của thái lan hay còn gọi là sen vua mới nhập về trồng ở việt nam khoảng vài năm; bạn có thể tìm thông tin trên google rất nhiều=P~