trồng hoa sen và súng trong chậu

bigbabol

Moderator
mình không có kinh nghiệm trồng mấy cây này nhưng có bạn hỏi, lang thang tìm được một ít thông tin các bạn nào quan tâm thì tham khảo nha
" Cách tạo bùn trồng sen trong chậu"
Bạn chọn 1 cái chậu to cỡ cái lu to.
Ra chợ mua vài củ sen còn tươi.
cho đất sạch loại bán trong bịch
vào 1/4 lu , sau đó đặt củ sen vào
và bạn bỏ thêm vào tất cả 2/3 lu.
nén chặt đất xuống
sau đó tưới nước ( đừng xịt quậy tung lên vì củ sen sẽ bị nổi )
Bạn đổ nước lên cái thau nhỏ để nước tràn ra từ từ.
nhớ là đầy nước, tuần sau cho vào vài cặp cá bảy màu ( đẻ dữ lắm và chống muỗi )
Vài tuần sau lá sẽ mọc lên.
Càng nắng càng tốt.
Nếu bạn trồng lâu thì 1 tháng cho vào 1 ít N.P.K
Hay phân bánh dầu.
Đảm bảo bạn sẽ có hoa sen nếu đừng hái bạn sẽ
thu hoạch gương sen.
Không gì khoái bằng đêm trăng mà bẻ vài gương sen
để bóc ăn, nhất là sen của mình.

Cách chăm sóc hoa súng:
Sau khi gieo hạt giống (lấy từ cây bố mẹ) vào các chậu có sẵn bùn non, để nơi đầy đủ ánh sáng, khoảng 1 tháng sau đưa chậu sang hồ khác để dễ chăm sóc. Phân bón cho hoa súng là bánh dầu. 3 tháng sau ngày “ra riêng”, hoa súng đã có thể xuất ra thị trường. “Loại hoa súng có nguồn gốc Thái Lan này ra hoa liên tục, rất lâu tàn. Hoa màu trắng nở vào ban đêm, hoa tím và vàng nở vào ban ngày. Hương hoa rất thơm, đặc biệt có bông trổ rất nhiều cánh”, anh Lãng nói. Hiện anh còn trồng thêm hoa sen có xuất xứ từ Nhật Bản, thời gian thu hoạch chỉ trong 3 tháng.

Hiện mỗi ngày anh Lãng cho xuất 30 - 50 chậu súng và gần 20 chậu sen. Với giá mỗi chậu hoa súng là 25 ngàn đồng/chậu, sen là 40 ngàn đồng/chậu, mỗi ngày anh thu vài triệu đồng. Hoa súng của anh đẹp, khỏe nên tiếng lành đồn xa, trong số người đến mua có cả ở Hà Nội, TP.HCM và nhiều tỉnh khác. Đặc biệt, những đợt cao điểm như Tết hay các dịp lễ, số lượng hoa trong vườn luôn không đủ đáp ứng nhu cầu. Với thành công này, anh Lãng được Phòng Kinh tế quận Cẩm Lệ, TP Đà Nẵng tuyên dương là một trong những gương điển hình sản xuất giỏi của quận.

Hoa súng xuất ngoại

Còn với ông Ông Văn Trinh (Hòa Thọ Đông, quận Cẩm Lệ, Đà Nẵng), người trồng súng cũng khá nổi tiếng ở Đà Nẵng, chuyến đầu tiên xuất hoa ra Hà Nội là kỷ niệm đáng nhớ. Lần ấy không may chiếc xe tải bị đổ nhào, hoa súng nằm la liệt khắp nơi. Các phóng viên, nhà báo đến chụp hình lia lịa vì thấy “hiện tượng” lạ, ông Trinh kể lại. Trong rủi có may, từ lần đó, nhiều người biết đến ông hơn. Thế là các mối mua hàng cứ lần lượt đổ về tìm ông Trinh để mua cho được loại hoa súng ông trồng.

Đến nay, nơi tiêu thụ hoa súng của ông không chỉ dừng lại ở các tỉnh thành lân cận, mà vươn đến Thái Lan. Cứ khoảng 2 - 3 tháng, một đợt trồng và xuất hoa súng, khách lại tìm ông để lấy hàng. Giá một chậu hoa súng tại thị trường trong nước là 20 ngàn đồng, tại Thái Lan là 50 ngàn đồng. “Thị trường Thái Lan khó tính, yêu cầu phải trồng hoa súng với phân thủy sinh và cát. Do vậy, công trồng và chăm sóc nhiều hơn, nhưng nhờ vậy giá cũng cao hơn”, ông Trinh nói thêm.

Có được đầu ra ổn định, doanh thu của ông Trinh bình ổn mức 8-9 triệu đồng/đợt. Nhiều hộ trong phường được ông hướng dẫn cách trồng, tăng thu nhập, phát triển kinh tế địa phương. “Kiếm được tiền trong không gian an nhàn, thanh tịnh của cỏ cây cũng là một niềm vui không nhỏ...”, ông Trinh chia sẻ.

nguyen vu tien

Thành viên
3b à!!! chú vợ mình chồng hoa súng loại thông thường tại HN .Trong một cái bể để ngoài trời... ồng chồng hoa súng ko dc... nuôi cá bi chết.ko hiểu sao...3b tư vấn giúp...thanks!!!

gato68

Thành viên tích cực
3b à!!! chú vợ mình chồng hoa súng loại thông thường tại HN .Trong một cái bể để ngoài trời... ồng chồng hoa súng ko dc... nuôi cá bi chết.ko hiểu sao...3b tư vấn giúp...thanks!!!
anh xem lai bun trong be. co the la do bun ban, or lay bun truc tiep o ao ho bi o nhiem

bigbabol

Moderator
có thể là chú của anh khi mang cây về để nơi nắng quá, làm cho nnuo71c trong chậu bị nóng ảnh hưởng đến sinh trưởng của cây làm cho cây chết, cách khắc phục là để cây từ mát ra ngoài nắng theo tốc độ phục hồi của cây hoặc là bỏ cây vào một chậu chứa nước nhiều hơn để đảm bảo rằng nguồn nóng từ ánh mặt trời không làm nóng nước đến mức ảnh hưởng cây, thân chào anh

nguyenchuhoaithuong

Thành viên mới
bạn mình cho một chậu súng thái,mình cho vào chậu cá (cá hồng kim) để trong nhà,được mấy hôm thì có chiệu chứng chết dần,các bạn giúp mình với

bigbabol

Moderator
bạn mình cho một chậu súng thái,mình cho vào chậu cá (cá hồng kim) để trong nhà,được mấy hôm thì có chiệu chứng chết dần,các bạn giúp mình với
vì bạn bỏ trong nhà, cây thiếu nắng cho quá trình quang hợp do đó có hiện tượng chết dần, bạn nên đem cây ra nắng với cường độ và thời gian chiếu sáng tăng dần theo thời gian

satruky

Thành viên tích cực
Nếu bạn nào không có củ sen thì chịu khó xuống ao sen nào đó lấy sen dây về trồng cũng được, tuy nhiên cách thức có khác một chút. Cách làm phôi như sau: Chọn một củ chứa lá sen chưa bung (ở dưới chắc chắn có một cọng góa sen nếu chưa bị người ta bứt) lần theo cọng rễ tìm ra củ sen chính chứa một lá sen trưởng thành. Nhổ cả 2 củ và sợi rễ liên lạc giữa 2 củ (cố gắng đừng để bị dập) sau đó đem trồng phôi vào nơi muốn trồng như ruộng, ao, chậu... Chất trồng trong chậu tốt nhất là đất ngay chổ cây sen đã sinh sống.
Đây là minh họa phôi sen nha các bạn.

Ai muốn ăn bông súng non thì chỉ việc cắt hết lá, đổ hết nước cũ ra, thay nước mới, sạch hơn sẽ có những cọng bông súng non, trắng rất ngon.

babyface

Thành viên
Xin hỏi làm sao bón phân npk cho cây súng đây các bác, chậu súng ngập nước nếu lấy lên bón phân bỏ vào lại thì có chết cá trong chậu kô?:-?

bigbabol

Moderator
Xin hỏi làm sao bón phân npk cho cây súng đây các bác, chậu súng ngập nước nếu lấy lên bón phân bỏ vào lại thì có chết cá trong chậu kô?:-?
cái nào ra cái đó nha bạn, chơi bông thì bỏ cá và ngược lại, nói vui thôi bạn xem bài viết này khá bổ ích
Có lẽ vấn đề khó nhất trong việc làm sao để có được một bể cá thủy sinh thật tươi tốt là biết “bón phân” – bón cho cây nào và bón bao nhiêu. Và vấn đề này còn trở nên khó khăn hơn khi đa số người chơi đều tin rằng càng bón nhiều chất dinh dưỡng cho cây thủy sinh thì sẽ càng làm cho tảo sinh sôi.

Trước tiên, câu hỏi được đặt ra là: Cây thủy sinh cần gì? Tất cả các loài cây sống đều cần những chất dinh dưỡng sau đây: 3 nguyên tố quan trọng nhất (bên cạnh CO2): Ni-trát (N), Phốt-phát (P), Kali (K) và các nguyên tố khác như: Canxi (Ca); Magiê (Mg), Sắt (Fe)…

Bạn có thể nói rằng: “Tôi chẳng cần phải bón những thứ ấy vào bể cá, mà các cây thủy sinh của tôi vẫn phát triển tốt như thường”. Thực ra cây có thể hấp thụ chất dinh dưỡng bằng nhiều cách khác nhau. Cách chủ yếu nhất là từ chất thải của cá trong bể. Có thể bạn cũng đã biết được là một trong những “sản phẩm” của các chất mà cá thải ra là Nitơ (Amoniac, Nitrat, hay Nitrit). Thức ăn của cá (và sau đó thành chất thải của cá) cũng có chứa Phốtpho, Kali và nhiều chất khác mà cây cần. Trong nước máy cũng có những chất đó – chẳng hạn như GH là hợp chất của Canxi và Magie. Nếu độ GH trong bể cá của bạn ở vào khoảng 4 hay hơn, thì có nghĩa là bạn đã có 2 loại nguyên tố này để nuôi cây khỏe mạnh. Cũng có nhiều chất khác chứa trong nước máy mà chúng ta chưa kiểm tra hết, những chất đó cũng giúp nuôi cây. Nhưng nếu như vậy thì tại sao chúng ta phải “bón phân” làm gì?

Vấn đề nảy sinh khi cây phát triển và sử dụng nhiều chất dinh dưỡng hơn lượng dinh dưỡng mà nó nạp vào. Cây chỉ có thể trữ khi nó có dư chất, còn nếu không được bổ sung kịp với tốc độ phát triển thì sẽ bị thiếu chất dinh dưỡng.

Và rồi điều gì sẽ xảy ra? Thường thì dấu hiệu đầu tiên là xuất hiện tảo.

Tảo là loài cơ hội, chỉ phát triển trên những thân cây bị thiếu chất dinh dưỡng và có thể là sắp chết. Một số dấu hiệu khác cho thấy cây bị thiếu chất: cây trở nên gầy yếu khẳng khiu, lá bị thủng lỗ, rụng lá, và cây chết dần toàn thân. Tình trạng này có thể do nhiều nguyên nhân gây ra, do đó bạn nên kiểm tra xem có phải thiếu chất dinh dưỡng là nguyên nhân chính không.

Nguồn ánh sáng ban ngày, cũng như bổ sung CO2 cũng quan trọng. Nếu ánh sáng yếu, và thiếu CO2 thì bạn phải điều chỉnh lượng chất thải của cá và chất nền trong nước sao cho vừa đủ. Nhưng nếu có quá nhiều ánh sáng và CO2 thì sẽ giảm đi khả năng dự trữ dinh dưỡng của cây. Chính vì những lý do đó, mà bạn luôn phải quan tâm bổ sung chất dinh dưỡng cho những bể cá đầy chất CO2.

Nếu những bể cá có ánh sáng yếu bị tảo tấn công thì việc bổ sung chất dinh dưỡng cũng trở nên rất cần thiết. Điều này nghe có vẻ như trái ngược với những lời cảnh báo là nếu bể cá có quá thừa chất dinh dưỡng thì cũng sinh tảo. Thực chất, đối với những bể cá không trồng cây thủy sinh thì điều này là đúng, nếu muốn loại bỏ tảo trong những bể cá như vậy, chúng ta chỉ cần hút hết chất dinh dưỡng trong bể ra là được. Nhưng còn trong trường hợp bể có cây thủy sinh, nếu bạn loại bỏ hết chất dinh dưỡng thì cây sẽ chết cùng với tảo, và thậm chí khi cây thủy sinh chết, còn tạo điều kiện cho tảo phát triển mạnh hơn. Do đó, việc mà bạn cần phải làm là loại bỏ “đúng” chất dinh dưỡng – những chất “hữu cơ” – chẳng hạn như chất thải của cá, những vụn thức ăn đã bị thối rữa vv... và sau đó bổ sung chất dinh dưỡng “vô cơ” theo liều lượng hợp lý. Những chất dinh dưỡng hữu cơ khi phân hủy sẽ phần nào bổ sung chất dinh dưỡng cho tảo, vì chúng sản xuất ra chất amoniac – chất này đã được chứng minh là làm tăng số tảo trong bể. Do vậy, khi thấy tảo xuất hiện, điều đầu tiên mà bạn nên tự hỏi chính là – liệu mình đã thay nước hàng tuần chưa? Và điều thứ hai là – mình đã bón phân đúng chưa? Vậy tóm lại bạn nên bón phân gì, và bao nhiêu? Ngoài thị trường hiện nay đang có bán rất nhiều loại phân bón dành cho cây thủy sinh. Tuy nhiên, khi đọc kỹ nhãn hiệu thì bạn sẽ thấy chúng không thực sự đáp ứng điều mà chúng ta đang cần. Đó là lý do tại sao tôi lại chọn loại phân bón nghiền nhuyễn đặc biệt – vừa rẻ mà lại đúng là thứ tôi cần để bổ sung vào bể cá theo bất cứ liều lượng nào.

Để chế phân bón nghiền nhuyễn, bạn cần phải có những chất liệu sau:

- KNO3 (để bổ sung Ni-trát và Kali).

- K2SO4 (bổ sung Kali).

- KH2PO4 (bổ sung phốt-phát).

- Hỗn hợp Plantex CSM + B (bổ sung sắt và các nguyên tố vi lượng khác).

- Hỗn hợp phụ trợ GH (hợp chất của canxi và ma-giê), hoặc Canxi clorua (tăng độ cứng của nước bể), và Ma-giê Sul-phát (thuốc tẩy Ma-giê) nếu độ GH trong bể dưới 4.

Trên đây là đầy đủ để bạn bón phân cho cây thủy sinh. Có thể mua những thứ này ở nhiều nơi ngoài thị trường. Chỉ cần tốn chưa đầy 20USD là đủ dùng cho cả 1 năm.

Bước tiếp theo, bạn cần phải biết bón với liều lượng bao nhiêu thì đủ. Độ sáng và độ CO2 trong bể càng nhiều thì liều lượng phân bón định kì cũng nhiều theo. Hoặc là bạn bắt đầu bằng một lượng nhỏ và tự mình dần điều chỉnh theo liều lượng mà mình mong muốn, hoặc bạn có thể dùng theo đề nghị của tôi qua đường link: http://www.beginneraquarist.petfish.net/Beginner Aquarist/Fertilization.html và thực hiện thay 50% nước bể mỗi cuối tuần, để điều chỉnh lại lượng phân bón sao cho chúng không ở mức quá cao.

Nói tóm lại, bổ sung chất dinh dưỡng cho cây thủy sinh là một trong những biện pháp dễ thực hiện và ít tốn kém nhất, để vừa giữ cho cây thủy sinh được khỏe mạnh, vừa loại bỏ được tảo. Chỉ bằng giá tiền mua vài cây thủy sinh là bạn đã có đủ lượng “phân bón” để dùng cho cả năm. Và biện pháp này hoàn toàn không có rủi ro gì. Vậy sao bạn không thử bắt đầu ngay ngày hôm nay?

Hà Thu dịch
Nguồn: beginneraquarist.petfish.net
Cảm ơn anh 3 đã thông tin, trưa nay vừa mua chậu súng tím ở QK7 hết 70k, heheheheh
hic nhà anh bán chỉ 65 k akkaakkaakakakak

hodoan

Thành viên tích cực
Bạn có thể lấy giấy báo gói từng nhúm phân NPK (cỡ chừng viên bi con nít chơi), sau đó nhét các gói phân này xuống bùn xung quanh gốc cây súng (bỏ rải ra có khoảng cách thưa).

Chú ý gói nhiều lớp để giấy chưa kịp rã ra hết khi chưa nhét xong xuống bùn.
Cách này tôi đã làm với mấy chậu súng trồng ở nhà, cây phát tiển tốt, cá bảy màu đẻ lung tung :D

Trồng súng cần có nhiều nắng mới có bông.

kenwall

Thành viên
Hay quá, đang định trồng 1 lu sen trước nhà....Mà anh Tuấn cho em hỏi củ sen mua về mình có cần gỡ từng hạt ra trước khi cho vào đất không anh?

satruky

Thành viên tích cực
Hay quá, đang định trồng 1 lu sen trước nhà....Mà anh Tuấn cho em hỏi củ sen mua về mình có cần gỡ từng hạt ra trước khi cho vào đất không anh?
Củ sen làm gì có hạt mà gỡ ra bạn, hạt sen nằm trong gương (trái) sen mà.

kiennhoc

Thành viên mới
Re: Trả lời: trồng hoa sen và súng trong chậu

Theo mình, bạn nên gói phân bón vào 1 gói giấy báo nhỏ, rồi vùi xuống bùn, giấy gặp đất ẩm sẽ mủn ra, phân bón vẫn nằm trong bùn, ko ảnh hưởng đến cá.

beboosg

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: trồng hoa sen và súng trong chậu

Theo mình, bạn nên gói phân bón vào 1 gói giấy báo nhỏ, rồi vùi xuống bùn, giấy gặp đất ẩm sẽ mủn ra, phân bón vẫn nằm trong bùn, ko ảnh hưởng đến cá.
Mình thấy cách này hợp lý đó. Không ảnh hưởng đến cá

babyface

Thành viên
Đã làm theo ý các bác chỉ bảo, nhưng cả 20 ngày rồi thấy cây ra toàn lá xanh, chẳng có bông, dù khi mua về thì ra bông liên tục.:-??

bigbabol

Moderator
mới 20 ngày thùi chưa được đâu bạn à, cây cần có thời gian để hình thành mầm hoa rồi mới trổ hoa được, giống như phụ nữ cần phải có thời gian mang thai mới sinh con ekelek

binhlongan

Thành viên
Chào cả nhà! các bác có biết nơi nào ở tp hcm bán sen trắng không?chỉ giùm mình với!thanks!