Trồng địa lan Miền Tây Nam Bộ

culanluasg

Super Moderator
Cù chia sẻ với các bạn vài cây Địa lan rừng và lai có thể sống và phát triển ở miền Tây Nam Bộ

đầu tiên dễ trồng và dễ ra hoa nhất là cây Cymbidium Dutchman Gold ,nguồn gốc anh anh Cường (nick VUA CYMBIDIUM,dalatrose) từ California gửi về tặng Cù ,đến nay ,Cù đã chia sẻ lại cho 4 tỉnh miền Tây,và anh em chơi lan Trà Vinh và ba bạn ở TP HCM
cây khỏe mạnh dễ trồng,siêng hoa ,hầu như ra giả hành mới là có hoa ,cây nhiều hường một năm có thể có đến 6 lần hoa ,thật là đáng kinh ngạc về sự siêng hoa của cây
ảnh nở ở Trà Vinh

culanluasg

Super Moderator

ảnh VUA CYMBIDIUM (dalatrose),tên Itchicoo part lai giống với Gấm Ngũ Hổ 'devonianum"

một cây gửi về nhưng chưa ra hoa,miền tây ai thấy cũng động lòng

culanluasg

Super Moderator

Cym Eastern Burny,ảnh anh Cường (VUA CYMBIDIUM,dlr),cây này hơi khó nuôi,chưa ra hoa ,hiện tại đang tách ra trồng lại,thành 4 cây

lanhodiepcl

Thành viên
Hôm nay em bắt đầu đi vào con đường địa lan bác Cù ơi.
Bác chia sẻ cho em chút kinh nghiệm về giá thể,môi trường trồng địa lan và nơi bán 2 cây địa lan ở trang 1(Cymbidium Dutchman Gold và cutie). Xin cám ơn bác.

culanluasg

Super Moderator
hai cây đó từ Mỹ gửi về do anh Cường Nick VUACYMBIDIUM ,dalatrose tặng
lúc đó giá thể là vỏ dừa chặt vuông,hiện bây giờ Cù trồng bằng đất thường ,một số anh em khác thì dớn cọng và than và một ít than tổ ong,có anh em thêm cả tro trấu

lanhodiepcl

Thành viên
Từ bên Mỹ gởi về lận ha bác.Vậy là em không có cơ hội rồi.
Em mua 2 cây địa lan xứ nóng của huychay trồng thử vậy.
Có người quen đang đi du lịch bên Mỹ mà chắc họ không cầm về dùm mình đâu.

lanhodiepcl

Thành viên
Đây là 2 cây địa lan của em mới trồng
Bác Cù và các bác xem dùm trồng như vậy có được chưa,xin cám ơn các bác.
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

lanhodiepcl

Thành viên
Chất trồng lan hài (gồm bột dừa+trấu hoai+tro trấu+phân bò hoai)có đem trồng địa lan được không bác Cù ơi.
Em có 1 cây hài táo và 1 cây hài hồng quà tặng trồng bằng hỗn hợp này thêm ít dớn cọng vụn và than vụn nữa,thấy có vẻ tốt (ra lá mới rồi).