Thiết mộc lan có phải là cây phong thuỷ ko a?

phucthuy

Thành viên
Cong ty tớ mua đc 1 cây Thiết mộc lan
hơn 1 năm ssông binh tường
tự nhiên ó bị táp lá (héo)
Sếp bảo nó là cay Phong thuỷ
đặt sai hướng
nó chết công ty sẽ bị ảnh hưởng! phải chuyển đi
ko biết có đung ko a!
:-$

satruky

Thành viên tích cực
Mình chưa nghe cây thiết mộc lan đặt sai hướng là bị chết. Trước đây có người nói cây cau khi bứng vô chậu mà đặt sai hướng sẽ chết, nhưng mình làm thử rồi chả có cây nào chết cả.

greenstar

Thành viên tích cực
Không có cây nào là cây phong thủy cả, thiết mộc lan (hay cây phát lộc) thích hợp với khí hậu giâm mát nên được đặt rất nhiều trong nhà, trong cơ quan,... nhưng phải cung cấp đầy đủ ánh sáng cho nó, hoặc khi đặt nó nơi có ánh sáng yếu thì tối thiểu 1 tuần phải cho nó ra ngoài sáng 1-2 ngày.Tôi trồng cây này nhiều rồi và đặt được ở mọi hướng.

bigbabol

Moderator
sếp bạn là người mê tín, bạn là người thiếu tự tin, cây chết là do thiếu hiểu biết, hy vọng vào đây bạn sẻ tự tin và có thêm nhiều kiến thức về cây trồng

phucthuy

Thành viên
đây là hình ảnh cho thêm phần sinh động các bác nhé!
vị trí mới sau khi đã đổi

bệnh của nó là đây a

Lienhoatyty

Thành viên mới
benh nay la do tuoi nhieu nuoc thoi gay ra thoi re giong nay ko ua nuoc
vậy à , thế mà mình đã từng thấy Thiết Mộc Lan trồng trong nước đó bạn , không biết bạn đúng người kia đúng nữa , chỉ biết rằng cây Thiết Mộc Lan đó rất tươi tốt . ;;)

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
vậy à , thế mà mình đã từng thấy Thiết Mộc Lan trồng trong nước đó bạn , không biết bạn đúng người kia đúng nữa , chỉ biết rằng cây Thiết Mộc Lan đó rất tươi tốt . ;;)
Có một số cây trồng trong nước đúng phuơng pháp phát triển tốt, nhưng khi trồng trong chậu có giá thể vẫn bị úng rễ do tưới nhiều bạn à.Thiết mộc lan cũng không ngoại lệ, mình đã thấy những cây thiết mộc lan chết úng(do tưới nhiều quá),và chết ớm(thiếu ánh sáng)
thân!

maianhtuan81

Thành viên
trước tiên phải khẳng định cây Thiết mộc Lan là cây phong thủy vì theo cuốn Phong Thủy thực vật thì cây có mệnh kim phù hợp với những ai mệnh thủy.(kim sinh thủy).Như vậy hướng trồng hay đặt cây cũng phải chọn hướng phù hợp.xếp bạn nói đúng đấy.Cây cơ quan bạn mua là cây phát tài dâm bằng đốt.Cây này tuổi thọ kém.Theo như ảnh bạn chụp thì cây bị bệnh cây chết để trong phòng ko tốt nên bỏ đi và thay cây khác phù hợp với mệnh của Xếp bạn.

Thai tue

Thành viên tích cực
Cây nào cũng làm phong thủy được hết vì đều là hành mộc, dùng để bổ khuyết ngũ hành trong nhà
Chỉ có một số cây có độc tố thì cẩn thận, hoặc cây thuộc giống Ngải thì phải cẩn thận khi trồng thôi, sao cho nó luôn tốt là ok, còn chết thì sẽ có điềm xấu (thường giống Ngải thường có củ- mà nhớ Ngải phải được luyện thì mới ảnh hưởng còn không nó chỉ là cây như cây bình thường)

chiyenlap

Thành viên tích cực
Thiết mộc lan cũng là một loại cây đặc biệt, có khả năng thanh lọc không khí và loại bỏ những độc tố gây ô nhiễm trong không khí. Thiết mộc lan hấp thụ chất monoxide de carbone rất tốt (lên tới hơn 75 %) và hút các chất khác như benzene, toluene, formalhelyde. Bạn có thể để bình cây leo ở góc phòng hoặc treo những chậu cây nhỏ gần cửa sổ,chúng làm cho căn phòng sinh động và tự nhiên hơn.
Nguyên nhân chết do bụi bám vào lá,suy hô hấp,chết.:)):)):
Có thể để quanh năm trong nhà, nhưng nên thi thoảng đem ra hành lang khoảng 1 tuần cho cây khỏe hơn. Lau lá bằng khăn vải ẩm.

lapkcm

Thành viên
Thiết mộc lan cũng là một loại cây đặc biệt, có khả năng thanh lọc không khí và loại bỏ những độc tố gây ô nhiễm trong không khí. Thiết mộc lan hấp thụ chất monoxide de carbone rất tốt (lên tới hơn 75 %) và hút các chất khác như benzene, toluene, formalhelyde. Bạn có thể để bình cây leo ở góc phòng hoặc treo những chậu cây nhỏ gần cửa sổ,chúng làm cho căn phòng sinh động và tự nhiên hơn.
Nguyên nhân chết do bụi bám vào lá,suy hô hấp,chết.:)):)):
Có thể để quanh năm trong nhà, nhưng nên thi thoảng đem ra hành lang khoảng 1 tuần cho cây khỏe hơn. Lau lá bằng khăn vải ẩm.
like thật nhiều cho ý kiến của anh Chi!

cttoan

Thành viên
Cây này bí gốc lại tưới nhiều nước lên die thôi. Thường cây này cũng có thể trồng vô thủy canh nhưng phải huấn luyện thích nghi khá mất thời gian