Thân cần thăng bị sâu ...... cần giúp gấp !!!!

sunching

Thành viên
Nhờ ACE giúp gấp
Thân cây cần thăng của em bị sâu đục thân hay sao mà có 2 lỗ rất sâu trong thân
em lấy cây thử chọc vào sâu khoảng 15cm

ai có kinh nghiệm về cây này giúp dùm cái

cám ơn .....

[/url] [/IMG]

sansnom

Thành viên
trên trang up photobonsai, bạn bấm vào từng hình để xem được hình lớn, rồi copy link của hình lớn post lại là được
-----------
nếu là sâu đục thân thì có bác kia đã chỉ cách làm: dùng dây kẽm luồn theo lỗ chọt cho sâu chết, không thì dùng bông gòn thấm thuốc trừ sâu basudin nhét vào lỗ, rồi dùng sáp hoặc keo bít lỗ lại... hơi thuốc xông lên sẽ giết chết sâu.

luuvietvu

Thành viên
Sao mà hình nhỏ quá
sửa hoài không được
EM hay làm thế này nè, bác coi ứng dụng được không nha
1)Bác mở trình photoshop lên, file/open ...chỉ đường link hình ảnh cần phóng to hoặc thu nhỏ
2)Image/Mode/RGB color
3)Image /Image size../ width: Rộng ( bạn chọn hình theo kích thước
height: Cao
Resolution : 72 ( nhỏ chừng nào thi hình nhẹ chừng đó , đừng nhỏ quá nhìn hình không đẹp)
4) file / save as....../ chọn đuôi .jpeg ( hiện ra bản JPEG Options , bạn chọn Quality : chon 5 hay 6 gì đó
Nếu như vậy mà vẫn không được cứ gởi qua cho mình theo nick chat , giờ hành chính , mình chỉnh cho ( luuvvu )

khoanguyen.design

Thành viên
EM hay làm thế này nè, bác coi ứng dụng được không nha
1)Bác mở trình photoshop lên, file/open ...chỉ đường link hình ảnh cần phóng to hoặc thu nhỏ
2)Image/Mode/RGB color
3)Image /Image size../ width: Rộng ( bạn chọn hình theo kích thước
height: Cao
Resolution : 72 ( nhỏ chừng nào thi hình nhẹ chừng đó , đừng nhỏ quá nhìn hình không đẹp)
4) file / save as....../ chọn đuôi .jpeg ( hiện ra bản JPEG Options , bạn chọn Quality : chon 5 hay 6 gì đó
Nếu như vậy mà vẫn không được cứ gởi qua cho mình theo nick chat , giờ hành chính , mình chỉnh cho ( luuvvu )
tốt hơn hết là chọn save for web, chọn kích thước khoảng 600x800px, hình sẽ không bị bể và up lên nhanh!

khoanguyen.design

Thành viên
Nhờ ACE giúp gấp
Thân cây cần thăng của em bị sâu đục thân hay sao mà có 2 lỗ rất sâu trong thân
em lấy cây thử chọc vào sâu khoảng 15cm

ai có kinh nghiệm về cây này giúp dùm cái

cám ơn .....

[/url] [/IMG]
sâu như thế này mình chưa bị bao giờ, mình khá cẩn thận, sau khi cắt nhánh là bôi keo liền sẹo luôn, và phun thuốc diệt sâu bọ định kỳ cho các cây bonsai của mình 1 tháng 1 lần.
Cây của bạn như vậy chăc hơi khó chữa, theo mình có thể pha thuốc trừ sâu (loãng) rồi đổ vào lổ bị sâu đục (đổ vào buổi tối), và mang cây vào râm
Sau đó bơi đất, nâng gốc làm sạch rễ cây, đồng thời tìm xem rễ nào bị sâu, mục thì cắt bỏ (cắt sạch sẽ luôn, không để sót), rồi bôi thuốc mọc rễ (trong thuốc cũng có luôn thành phần giúp cây sát trùng), rồi vào chậu lại. Chậu không bón phân gì cả, chỉ dùng đất nhẹ (50% đất thịt sạch, 50% tro trấu, mùn dừa khô)
Vài ngu ý, nếu ai có cách hay hơn thì giúp bạn ấy nhé!

sunching

Thành viên
Cám ơn mọi người ha
nhưng mà có 1 điều là phần bị rỗng trong thân có đầy lại không?
và phần sẹo trên có liền lại hay là ..... sau này làm lũa luôn :-*****

khoanguyen.design

Thành viên
Vấn đề cây cần thăng có thể làm lũa thì mình không biết. Nhưng theo mình là không, vì thân cây trữ nước nhiều, nên gỗ sẽ không đủ độ cứng để làm lũa.
Không biết ý kiến các tiền bối thế nào?

sunching

Thành viên
Mình mới ra tiệm mua thuốc trị sâu đục thân về, sau đó dùng mũi chích xịt thuốc đầy 2 lỗ này luôn
giờ thì chờ kết quả ~15 ngày xem sao :)):)):))
Nếu sâu chết thì tốt quá ... còn sâu và cây đều chết thì ....
cám ơn mọi người ha

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Bơm thuốc đó vào là đúng rồi đấy nhưng nhìn kích thước lỗ thì không nặng lắm cho nên không thể làm chết cây; có điều sao cưa ngang cây vậy? Lỗ sâu không thể đầy lai chỉ nên pha cát với keo bôi liền da rồi "đổ bê tông " nó.

bigbabol

Moderator
không sao hết, cái lỗ đó không phải do sâu đục thân gây ra, nó có thể là do một nguyên nhân vật lý nào đó gây ra từ lâu lắm rồi, kh6ng có gì phải sợ, dùng bất cứ vật liệu gì có thể nhét được vào cái lỗ đó thì nhét, miễn sao vật liệu đó có tính không thấm nước là được, cứ để như vậy , theo thời gian lớp da của cây nếu được chăm sóc tốt sẽ kéo liền lại hết thẹo và chẳng ai thấy cái lỗ đó nữa.
bạn nuôi cây cần thăng thì nhớ định kỳ vãi basudin hàng tháng nhằm ngăn ngừa sâu đục thân cũng nnhu7 tuyến trùng gây xì mủ cho cây
bạn coi cây cần thăng của mình nhé

sunching

Thành viên
Hiện tại cây này em thấy có 2 điểm bị xì mủ, cho nên lần vãi thuốc sẽ trị luôn bệnh này
cám ơn 3b

bigbabol

Moderator
Hiện tại cây này em thấy có 2 điểm bị xì mủ, cho nên lần vãi thuốc sẽ trị luôn bệnh này
cám ơn 3b
thuốc này không phải trị bệnh mà chỉ loại trừ nguyên nhân gây bệnh
cây đã xì mủ thì em phải dùng dao bén gọt bỏ lớp vỏ ngay phần bị xì mủ, khoét cho sạch chỗ bệnh, rồi dùng thuốc trừ nấm ALLIETTE
đây là thuốc đặc trị bệnh xì mủ trên cây có múi, em pha sền sệt rồi quét vào vết bệnh, đồng thời pha loãng với nước xịt lên thân và lá cho nó hấp thụ thêm nhằm loại trừ bệnh nha
em có thể quét thuốc và phun xịt một tuần 2 lần, khi nào thấy nước ngay vết bệnh xì ra có màu trong suốt và không hôi thì bệnh đã được trừ xong
có gì cứ hỏi nha em, anh bị rồi nên cũng có chút kinh nghiệm xương máu