Thành viên mới nhờ các tiền bối giúp đỡ!

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Chào toàn thể các bác, các chú và các anh trong DĐ. Em (cháu) mới tập tọe nên chưa biết jì nhờ các bác giúp đỡ!
Cây si mới mua phôi đầu tay!

haidawn

Thành viên mới
Chúc mừng bạn mua được cay phôi đẹp.
Theo mình bạn chọn hình 2 làm mặt chính sau đó uốn lắc đều các tay chi làm tán là ổn rối.
Mình hỏi thật bạn mua cây này giá bao nhiêu vậy?
Hải Quảng Ninh 0122.521.28.28.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Em mua giá 500K như em đang lăn tân nên cắt tay nào trong 2 tay 1 và 2 của thân lớn hơn. Và tay cành tương lai như thế nào bác nào giúp đỡ em cái!

randuoichuon

Thành viên
theo mình bạn nên lấy hình 1 làm mặt chính,xắp xếp và tỉa bớt các rễ buông xuống wa to nhìn cho cây được cân đối và đỡ rối mắt hơn,chờ các chi mộc ra rồi nhờ mọi người trong dđ tư vấn tiếp jum bạn.

natureini

Thành viên
Đầu tiên,tỉa thưa các rễ không đúng vị trí để làm quang tầm nhìn.
Xác định lại thân chính và xu hướng thân chính
Xác định và giữ lại các cành đã có sẵn và dự đoán điểm bố trí tay cành trên thân chính trên cơ sở hình dáng tưởng tượng sau này của cây.

Nếu bạn làm theo các bước này sẽ thấy rất "rễ".

natureini

Thành viên
Cắt các rễ không phù hợp như thế nào. Đó là những rễ mọc xuống tạo với phần cong thân chính thành một hình bán nguyệt. Hơi máy móc nhưng nó lại đúng.:D

duongphat34

Thành viên
Hình số 2 nhìn thuận hơn đó Anh. Cắt phần rễ bên trên của cây phải, chỉ chừa lại 1 rễ choàng qua ôm cây bên trái, rễ đó rất đẹp. 2 cái rễ bên thân trái cũng không đẹp, có thể bỏ luôn. Đợi ra cành nhiều rùi tính tiếp. Chúc thành công nhen

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cảm ơn các bro. Em sẽ tỉa rễ hôm nào em cho lên Bình sẽ post lại! Cái tay số 1 thân bên phải của hình 2 em cắt đi có được không ko? Các bác giúp em nhé 1 tuần nữa bình em làm xong muốn đình hớng luôn sau này lên bình chỉ làm tay cành!

hungcuong1979

Thành viên
riêng về si bạn lên cắt bớt rễ buông chỉ để một vài cái,vì để nhiều các rễ phát triển rất nhanh và nó sẽ bị phình to rất xấu,thứ hai khi rễ buông phát triển phần thân rất nhanh bị mục và chết cành

randuoichuon

Thành viên
theo mình bạn nên lấy hình số 1 làm mặt chính như vậy cây sẽ thuận và có chiều sâu hơn.tay số 1 của hình 2 bạn nên chừa lại và kéo thấp xuống làm cành phong như vậy cây sẽ k bị trống.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Em định làm lại như thế này các bác xem có được không???

Xin lỗi đã lấy tay vẽ của bác randuoichuon vì trình độ vẽ của em kém.

vuongcc

Thành viên
Cảm ơn các bro. Em sẽ tỉa rễ hôm nào em cho lên Bình sẽ post lại! Cái tay số 1 thân bên phải của hình 2 em cắt đi có được không ko? Các bác giúp em nhé 1 tuần nữa bình em làm xong muốn đình hớng luôn sau này lên bình chỉ làm tay cành!
---------------

Thành viên mới của D/Đ chắc gì bạn đã là người mới chơi cây.
Tác phẩm đầu tay của bạn mua, đã bằng tác phẩm cuối tay của tui rùi.:D:D:D

anhvanbiet_all

Thành viên
Theo anh thì nên cắt cành dưới, nuôi chi tàn ở trên, cây này đẹp đó cắt cành dưới để khoa rễ và thân

vietanhmpt

Thành viên tích cực
---------------

Thành viên mới của D/Đ chắc gì bạn đã là người mới chơi cây.
Tác phẩm đầu tay của bạn mua, đã bằng tác phẩm cuối tay của tui rùi.:D:D:D
Hix chị cứ đùa. Không khéo em lại vỡ mũi bây giờ.