Tổ chức hay cá nhân???

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Vừa qua thì BCI đã đến VN,qua những hoạt động và đánh giá của họ thì chắc chắn là họ sẽ mời chúng ta tham gia vào sân chơi này, vậy khi đó ai sẽ là người đủ tư cách đại diện cho VN ?
Mong các bạn cho ý kiến.Cảm ơn.

Xichlosg

Thành viên tích cực
Phải có một tổ chức - tập thể,dưới các hình thức là : đoàn hội,hiệp hội,.., về Bonsai tại Việt Nam,và tổ đó phải phát triển mạnh về Bonsai trong nội vùng,hoặc được thống nhất được chọn làm đại diện cho Việt Nam về lĩnh vực Bonsai. Khi đó,chỉ cần thống nhất,bầu chọn tác phẩm,đề nghị cá nhân của đoàn hội,hiệp hội,...,Bonsai Việt Nam đi tham dự thôi ạh .

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Vậy chúng ta cần chuẩn bị như thế nào ?Nếu như tháng 11/2011 tới có ĐH Bonsai tại Takamatsu,mà họ mời mình thì lúc đó sẽ ra nhỉ?

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Vậy chúng ta cần chuẩn bị như thế nào ?Nếu như tháng 11/2011 tới có ĐH Bonsai tại Takamatsu,mà họ mời mình thì lúc đó sẽ ra nhỉ?
tháng 11 mà họ mới mình thì mình phải chuẩn bị tiền đi Nhật :D......dzọt!:D

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
Đại Hội tháng 11 ở Takamatsu là của hội ASPAC ( Asia-Pacific trụ sở ở Đài loan) không phải của BCI anh Bình ạ, mà tháng 11 thì quá cận rồi tôi không nghĩ họ sẽ mời Viêt nam đâu, thông thường họ mời cả năm trước khi có Đại hội

lnvinh

Super Moderator
Đại Hội tháng 11 ở Takamatsu là của hội ASPAC ( Asia-Pacific trụ sở ở Đài loan) không phải của BCI anh Bình ạ, mà tháng 11 thì quá cận rồi tôi không nghĩ họ sẽ mời Viêt nam đâu, thông thường họ mời cả năm trước khi có Đại hội
Ông Konishi vừa rồi cũng đã chính thức mời em và Cường tham gia rồi anh, ông có tặng luôn huy hiệu danh dự của Triển lãm để có thể tham dự vào tất cả các chương trình. Tuy nhiên, cây của VN nếu có đủ tiều chuẩn cũng không đi dự được do Nhật không chấp nhận đất trồng từ VN.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
Ông Konishi vừa rồi cũng đã chính thức mời em và Cường tham gia rồi anh, ông có tặng luôn huy hiệu danh dự của Triển lãm để có thể tham dự vào tất cả các chương trình. Tuy nhiên, cây của VN nếu có đủ tiều chuẩn cũng không đi dự được do Nhật không chấp nhận đất trồng từ VN.
Kinh phí chắc mình tự lo hết??? Các bác ở SVC trung ương mà cũng thích Bonsai thì có lẽ AE cũng được trợ giúp.....

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
vì sao chất trồng của mình ko hợp lệ, tiêu chuẩn của cuộc thi vạy bác vinh ,thank bác~O)

GioNui

Moderator
Đang đọc lại bị cụt hứng, mong khổ chủ là sư phụ LNVinh trả lời hộ ý này ạ ^^
"Ta đang ở trên đỉnh bonsai của thế giới, có thể thoải mái đặt ra luật lệ để cho người khác phải chơi theo cách của mình. Không có quy định như vậy làm sao mà bán đất được. Mà một khi tụi nó đã mua đất rồi thì thế nào mà chẳng mua thêm phân bón, thuốc trừ sâu, dụng cụ... Hổng chừng đến khi con virus bonsai Nhật bổn thấm vào máu rồi thì bán luôn cả nước tưới cây cũng có kẻ mua nữa đó... khà....khà...............:))"

thienhai

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Tổ chức hay cá nhân???

"Ta đang ở trên đỉnh bonsai của thế giới, có thể thoải mái đặt ra luật lệ để cho người khác phải chơi theo cách của mình. Không có quy định như vậy làm sao mà bán đất được. Mà một khi tụi nó đã mua đất rồi thì thế nào mà chẳng mua thêm phân bón, thuốc trừ sâu, dụng cụ... Hổng chừng đến khi con virus bonsai Nhật bổn thấm vào máu rồi thì bán luôn cả nước tưới cây cũng có kẻ mua nữa
đó... khà....khà...............:))"
hay... Nghệ thuật là ở chỗ đó đó

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
vì sao chất trồng của mình ko hợp lệ, tiêu chuẩn của cuộc thi vạy bác vinh ,thank bác~O)
Không phải chất trồng của mình không hợp lệ, nhưng do luật lệ từng nước họ không cho mang cây từ nước ngoài vào vì thế mặc dù mang tiếng là triển lãm quốc tế nhưng cuộc triển lãm đó chỉ có cây nội địa được trưng bày.

BVDung

Thành viên tích cực
có nghĩa là đi tham dự chi đi người không sang rồi sang đấy lấy cây bên đó làm đè mô phải không anh

nguyenthehungap8

Thành viên tích cực
Không phải chất trồng của mình không hợp lệ, nhưng do luật lệ từng nước họ không cho mang cây từ nước ngoài vào vì thế mặc dù mang tiếng là triển lãm quốc tế nhưng cuộc triển lãm đó chỉ có cây nội địa được trưng bày.
như vậy là họ treo đầu dê bán thịt chó hả chú xuân?

RatThichBonsai

Thành viên Danh Dự
có nghĩa là đi tham dự chi đi người không sang rồi sang đấy lấy cây bên đó làm đè mô phải không anh
Thường ở các triển lãm tầm quốc tế chỉ có 1 số nghệ nhân nổi tiếng mới được mời làm demo (và cây do ban tổ chức nước sở tại cung cấp)

như vậy là họ treo đầu dê bán thịt chó hả chú xuân?
Không phải vậy đâu bạn, đây là luật chung của các nước phát triển, họ sợ cây (và đất) từ các nước khác mang mầm bịnh vào lây cho những cây trồng kỷ nghệ của nước họ chỉ vậy thôi (nên nhớ là các hội bonsai đều là hội tư nhân không dính gì đến chính quyền, còn chuyện cấm đoán là do chính quyền nước đó).