Tư vấn Trồng phong lan trên lan can

shinichi1412

Thành viên mới
Chào các bạn .hiện tại mình đang trồng Hồ Điệp ,Denro ,Ngọc Điểm ,Vũ nữ và 1 số loại lan rừng trên lan can ,mình che bằng lưới 70% của thái ,không biết vậy có ổn không có đủ nắng ko

cho mình hỏi thêm là mình tưới 1 ngày 1 lần có dc không .mong tư vấn giúp

kbw1

Thành viên mới
Chào các bạn .hiện tại mình đang trồng Hồ Điệp ,Denro ,Ngọc Điểm ,Vũ nữ và 1 số loại lan rừng trên lan can ,mình che bằng lưới 70% của thái ,không biết vậy có ổn không có đủ nắng ko

cho mình hỏi thêm là mình tưới 1 ngày 1 lần có dc không .mong tư vấn giúp
Các loại lan rừng thì không nói.
Hồ điệp phải trồng vào nơi mát. ánh sáng thấp.
Mấy loại lan rừng trồng như hồ điệp không ra hoa được.

shinichi1412

Thành viên mới
Re: Trả lời: Tư vấn Trồng phong lan trên lan can

Các loại lan rừng thì không nói.
Hồ điệp phải trồng vào nơi mát. ánh sáng thấp.
Mấy loại lan rừng trồng như hồ điệp không ra hoa được.
Mình thấy hồ điệp vẫn phát triển tốt.rễ ra nhiều mà tại sao lá non ra lá nào cũng bị cong 2 mép lá vào trong nhưng van xanh tốt.

Mấy ngày nay 2 cây hồ điệp của mình bị thối nhũn lá.ko bít phải mình tưới nhiều hay ko.chỉ mình cách phog và tri bệnh dc ko.mình dùng vôi bột pha nước de phòng bệnh dc ko

kbw1

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trả lời: Tư vấn Trồng phong lan trên lan can

Mình thấy hồ điệp vẫn phát triển tốt.rễ ra nhiều mà tại sao lá non ra lá nào cũng bị cong 2 mép lá vào trong nhưng van xanh tốt.

Mấy ngày nay 2 cây hồ điệp của mình bị thối nhũn lá.ko bít phải mình tưới nhiều hay ko.chỉ mình cách phog và tri bệnh dc ko.mình dùng vôi bột pha nước de phòng bệnh dc ko
Hồ điệp bạn tưới ít.
Giữ độ ẩm cho rễ. Lá sạch bụi là được.
Ko cần phải thẫm nước.

tathienanh

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Tư vấn Trồng phong lan trên lan can

Mình hay dùng dao lam khoét phần thối đi, lấy sơn móng tay phết lên vết cắt.
Để hồ điệp không bị thối nhũn, bạn tránh mưa được thì tốt.nhất là mưa mùa hè, sau đó nhiệt độ cao, hồ điệp thối nhũn ngay.
hoặc Khi tưới nếu để đọng nước lên lá sau đó nắng gắt, lá sẽ bị thối nhũn ngay.