Tư vấn mua Lan Hồ Điệp !!

culanluasg

Super Moderator
theo mình giá đó không đắt ,cây Việt Nam làm giá cũng tương đương mà cây yếu hơn,khó trồng lắm
muốn làm công học hỏi ,bạn có thể ghé vườn lan Việt ,Bình quới ,TP HCM,hỏi thử xem,vườn gần một triệu cây Hồ Điệp
hay vườn lan Chí Thành ,Vĩnh Long nghe nói cũng cần người nhưng lương nghe nói cũng chỉ tạm đủ sống

Tracdonglai

Thành viên
Các bác ơi, em muốn hỏi : ở tphcm có chổ nào bán chai lan hồ điệp cấy mô không, mà giá rẻ chút( em chỉ biết mỗi chỗ Kim Ngân: 200 mấy 1 chai , xịn nhưng đắt quá). Không cần màu mới, giống cũ, cây khỏe là được. Nhân tiện cho em hỏi: có vườn nào cho mình học nghề không ( kiểu như làm không công để lấy kinh nghiệm ấy mà )?

Em hỏi hơi xa , mong các bác giúp đỡ. Cám ơn
bạn tới Hoàng Hòa trên thành thái có bán 160k/chai. đó là đầu mối lớn đó, không thua Kim Ngân bạn nha.
Làm không công thì có gì là khó đâu, đầy vườn cần người làm đó. bạn chịu khó lên mạng tìm hen. hay đi lượn lượn là cũng thấy. sắp tết người ta bận ra cây làm hàng. cần nhiều nhân công đó.

huynhtriqn

Thành viên mới
bạn tới Hoàng Hòa trên thành thái có bán 160k/chai. đó là đầu mối lớn đó, không thua Kim Ngân bạn nha.
Làm không công thì có gì là khó đâu, đầy vườn cần người làm đó. bạn chịu khó lên mạng tìm hen. hay đi lượn lượn là cũng thấy. sắp tết người ta bận ra cây làm hàng. cần nhiều nhân công đó.
cho con hỏi vườn Hoàng Hòa có địa chỉ ở đâu zậy chú cù

An_hd

Thành viên mới
__________________chú cho cháu hỏi 160k giông của đài loan một chai thì trong chai có bao nhiêu cây vậy chú?

greenfield1503

Thành viên
Một chai là một cây mà bạn :) Mình mua với giá đó thì giống hoa cũng tốt hơn, hoa to đẹp, cây phát triển và lá xanh, to.
Mình dễ chăm hơn, kinh nghiệm còn ít thì mua giống tốt một chút :)

x-youtoo

Thành viên
__________________chú cho cháu hỏi 160k giông của đài loan một chai thì trong chai có bao nhiêu cây vậy chú?
Nếu bạn hỏi lan cấy mô nhỏ thì mình nhớ là khoảng 20 cây con bé xíu giống cũ, còn giống đài loan, mới thì 1 chai 1-2 cây thôi.

alenrio

Thành viên
Nếu bạn hỏi lan cấy mô nhỏ thì mình nhớ là khoảng 20 cây con bé xíu giống cũ, còn giống đài loan, mới thì 1 chai 1-2 cây thôi.
e mới mua 2 chai mô,100k/chai/20 cây,mô giống đài loan ở đâu vậy bác?bác có hình up cho e xem thử,shop kim ngân hết hồ điệp rồi hay sao à,e mới lên tuần trước.

x-youtoo

Thành viên
e mới mua 2 chai mô,100k/chai/20 cây,mô giống đài loan ở đâu vậy bác?bác có hình up cho e xem thử,shop kim ngân hết hồ điệp rồi hay sao à,e mới lên tuần trước.
Trườc mình thấy trên đoạn Thành Thái nối dài (bên Mobifone) có 1 -2 tiệm có bán, giờ ko biết họ còn bán không, vì mình ko chơi hồ điệp Đài Loan nhỏ trong chai (công chăm cực quá) mình toàn mua loại ra chai khoảng 06 tháng cho dễ trồng hơn.

lacungduy

Thành viên
Có ACE nào có cách nhận biết màu hoa hồ điệp ( không cân 9 xác 100% ) trên cây chưa ra hoa không ah!. Qua lá, hoặc Qua Gồng Hoa V.v..... TKS [-O<

x-youtoo

Thành viên
Có ACE nào có cách nhận biết màu hoa hồ điệp ( không cân 9 xác 100% ) trên cây chưa ra hoa không ah!. Qua lá, hoặc Qua Gồng Hoa V.v..... TKS [-O<
Hồ Điệp bi giờ lai tạo quá nhiều ... nhìn lá, cây ... cũng chả dám đoán bừa đâu bạn ơi.

Chỉ có thể nhìn qua đầu rễ phân biệt thế này thì chính xác đến 99% thôi. :D

1. Đó là đầu rễ có màu xanh muốt ko pha nâu ... thì chắc chắn 99% hoa lan sẽ màu sáng trắng, vàng chanh hay rất ít đốm ...

2. Đầu rễ màu nâu thì hoa sẽ có màu sậm như đỏ, hồng ... đốm nặng hay lem

3. Đầu rễ nửa xanh nửa nâu (tùy xanh đậm nâu ít cho đến xanh ít nâu đậm) sẽ cho hoa lan màu sẫm hơn loại (1) và nhạt hơn loại (2)

... Áp dụng cho hầu hết các loại phong lan ... riêng địa lan và 1 số giống lan khác thì ... đặc trưng màu rễ hơi khác nên ko áp dụng nhé :D

lacungduy

Thành viên
Hồ Điệp bi giờ lai tạo quá nhiều ... nhìn lá, cây ... cũng chả dám đoán bừa đâu bạn ơi.

Chỉ có thể nhìn qua đầu rễ phân biệt thế này thì chính xác đến 99% thôi. :D

1. Đó là đầu rễ có màu xanh muốt ko pha nâu ... thì chắc chắn 99% hoa lan sẽ màu sáng trắng, vàng chanh hay rất ít đốm ...

2. Đầu rễ màu nâu thì hoa sẽ có màu sậm như đỏ, hồng ... đốm nặng hay lem

3. Đầu rễ nửa xanh nửa nâu (tùy xanh đậm nâu ít cho đến xanh ít nâu đậm) sẽ cho hoa lan màu sẫm hơn loại (1) và nhạt hơn loại (2)

... Áp dụng cho hầu hết các loại phong lan ... riêng địa lan và 1 số giống lan khác thì ... đặc trưng màu rễ hơi khác nên ko áp dụng nhé :D
TKS XY . tại mình không chú ý đến rễ mấy, chỉ có thể nhìn các Gồng hoa của các cây đã cho hoa, thấy Gồng nào xanh xanh thì đa số là hoa màu trắng , còn Gồng nào tím đậm thì thấy màu Tím hoặc vàng ( đa số là như vậy, nhưng lại không 9 xác 100% ).có 1 số cây Gồng hoa tím đậm lại ra hoa màu trắng @@.
Để mình nhìn lại rễ như cách bạn XY nói xem sao . cách trên có áp dụng cho Dendro không vậy :-??

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Anh mình nói: cây Lan nào nở hoa lúc này thì đúng thời gian này năm sau nó sẽ nở lại (chu kỳ 1 năm - ko thay đổi) có đúng ko các anh?

x-youtoo

Thành viên
Anh mình nói: cây Lan nào nở hoa lúc này thì đúng thời gian này năm sau nó sẽ nở lại (chu kỳ 1 năm - ko thay đổi) có đúng ko các anh?
Mình thấy thường chỉ đúng với 1 số loại lan như báo hỉ, ngọc điểm, giáng hương ... nở theo mùa, còn Hồ Điệp thì nếu ko kích thích hoa, thì khi nó đủ khỏe và có chút xíu thay đổi về môi trường là nó ra hoa thôi ... có khi sớm hơn hoặc chậm hơn cả tháng ... mình trồng mới 2 năm và 3 mùa hoa thôi ... có bác Cù trồng lâu nhưng lại nghỉ chơi ở diễn đàn mất rồi ... chờ cao nhân khác xuất hiện cho thêm thông tin thôi.:)

Tracdonglai

Thành viên
Với cách chăm sóc đàng hoàng, điều kiện sống tốt thì lan rừng sẽ như thế. còn lan lai thì nhiều khi ất a ất ơ chả biết đâu mà lần. nhiều khi đoán ý phụ nữ còn dể hơn đoán ý mấy em lan hàng lai.:)):)):))

alenrio

Thành viên
cây hồ điệp nhà e cứ chu kỳ 4 tháng lại ra hoa 1 lần,có khi 3 tháng nếu cắt sớm.có lẽ là hàng công nghiệp nên ko quá khó tính chăng?

lacungduy

Thành viên
cây hồ điệp nhà e cứ chu kỳ 4 tháng lại ra hoa 1 lần,có khi 3 tháng nếu cắt sớm.có lẽ là hàng công nghiệp nên ko quá khó tính chăng?
ban o trên lâm đồng khí hậu nó mát nên thế, chứ ở sai gòn thì làm sao ra hoa được như vậy @-)