Tư vấn mua Lan Hồ Điệp !!

Tracdonglai

Thành viên
dĩ nhiên là có ,lá dài thường hoa to hơn,đẹp hơn
lá tròn dễ thương,đi thi dễ đoạt giải hơn vì kiểu hình bắt mắt
Cây của con lá cứng ( mới ra cũng cứng ngắc à) mà cứ 2 lá dài rồi 2 lá tròn rồi lại 2 lá dài. như vậy thì nó là loại như thế nào chú. hay là 2 lá tròn là do thiếu dinh dưỡng, 2 lá dài do đủ chất:-?:-?:-?

culanluasg

Super Moderator
thường những cây như thế là do phân thuốc không ổn định hoặc là cây cấy mô chưa qua cấy chuyền nhiều lần mà bị xuất xưởng sớm,hiếm hơn là đột biến ...

x-youtoo

Thành viên
Cây của con lá cứng ( mới ra cũng cứng ngắc à) mà cứ 2 lá dài rồi 2 lá tròn rồi lại 2 lá dài. như vậy thì nó là loại như thế nào chú. hay là 2 lá tròn là do thiếu dinh dưỡng, 2 lá dài do đủ chất:-?:-?:-?
Mình cũng có vài cây như vậy, thường là do mấy lá bị thiếu chất (ở đây bao gồm cả việc tưới nước không ổn định, rễ có vấn đề, cây mất sức sau khi trổ hoa mà chưa hồi phục hoặc mới thay chậu, hoặc do phân bón chưa phù hợp ...) trong thời gian lá đang phát triển. Khi chúng hết giai đoạn phát triển mà không đủ các điều kiện để tăng trưởng đúng thì thường cứng và bị nhỏ hơn khả năng của chúng và có thể chỉ là tròn ủng hoặc bé xíu à - giống như bị còi cọc lá.

dung8632011

Thành viên
Cảm ơn bạn...ý mình là cây lan con nhỏ nhỏ và đang nhú lên ngồng hoa đúng rồi đó bạn... Tại họ nói 120k/ cây không biết có mắc quá không?
120k bạn phải xem cây em nó như thế nào . Mình thấy 1 chỗ ở đường phạm văn hai ngay ngã 3 ra công viên ( thấy chỗ này tồn tại cũng rất lâu rồi) , họ bán 1 cây hồ điệp gốc nhìn bự gấp đôi ngón chân cái ( loại lớn nhất mình từng thấy trong mấy tiệm lan ), ít nhất 5 lá căng và rất to , hoa ra lớn màu chuẩn giá cả 180k ( chưa trả ), có cây 1 ngồng hoa , có cây tới 2 ngồng hoa luôn . Họ cũng có bán loại trên lúc cắt hoa là 50k ( thành thái bán 70k lận ) nhìn rất khỏe chứ ko lay lắt đâu, em chọn được 2 chậu thấy lá to và nhiều , gốc cũng vuông khỏe . Còn 1 hình cuối là cây đang có ngồng hoa họ bán 70k ( chưa trả ) nhưng mình nói thiệt thà mua lun có hoa cho rồi , lên lâu quá .
Mình xem kĩ thì hàng 180k cũng nhiều gốc khác nhau lắm , chọn kĩ vẫn có gốc đẹp dễ chăm cây trăm hoa ^_^ . Vài chia sẻ cùng các bạn .

Cho mình hỏi 2 cây đã cắt mang về em rờ lá nó có vẻ khá mọng nước , màu rất xanh . 1 cây đã cho 3 vòi bông rồi thì mình chăm sóc có khác so với cây còn lại hay không . Mình có cần gỡ dớn gỡ chậu nhựa và trồng vào than ngay không , mình mua được 3 ngày rồi , trước khi làm có xịt thêm cho em hay phơi khô không . Mong nhận được ý kiến của mọi người .
Mình muốn mua dớn mà sao mắc quá , 1 bịch mà 30k trong khi than mua 1 bịch có 10k xài tẹt ga luôn @-)

culanluasg

Super Moderator
những cây hồ điệp trên theo Cù là chưa khỏe lắm ,bạn hãy nhìn thử cây này

hãy nhìn chổ lá ôm thân,lá ôm không sát thân có vẻ tách rời chứng tỏ cây đang thiếu nước nhưng thiếu do không tưới hay rễ yếu thì phải nhìn đến bộ rễ và chất trồng ,cái này phải nhìn tận mắt mới rõ,tuy nhiên hình như với các chậu trên giá thể đã cũ ,rễ hình như vàng nhiều

cây này thân vuông như ba lá chân đã hơi vàng ,chắc chắn sẽ rụng hết trong tương lai
trồng than rẻ khỏe ,bền nên dùng khi trồng hồ điệp

culanluasg

Super Moderator

cây này lá ngọn mới nhú có màu vàng rất lạ ,có thể thiếu nắng nhưng cũng có thể bệnh gây mất diệp lục tố ,nói chung trồng nên cẩn thận coi chừng hư ngọn

greenfield1503

Thành viên
Cũng cùng câu hỏi với bạn ở trên ạ. Khi mua lan ngoài hàng về mà nó có ngồng hoa rồi thì có nên gỡ dớn ra rồi trồng lại bằng than ko ạ.
Có sợ khi trồng lại bằng than thì ngồng hoa sẽ không phát triển mà héo đi ko ạ:)

culanluasg

Super Moderator

cây này lá không bóng ,theo tình trạng trên cây nằm ở tiệm đã lâu,có lẽ cây không khỏe mạnh

culanluasg

Super Moderator
Cũng cùng câu hỏi với bạn ở trên ạ. Khi mua lan ngoài hàng về mà nó có ngồng hoa rồi thì có nên gỡ dớn ra rồi trồng lại bằng than ko ạ.
Có sợ khi trồng lại bằng than thì ngồng hoa sẽ không phát triển mà héo đi ko ạ:)
nếu bộ rễ còn tốt thì việc thay chậu ít ảnh hưởng đến sự phát triển ngồng hoa
còn rễ hư nhiều thì có ảnh hường làm hoa sẽ ít đi

dung8632011

Thành viên
Cảm ơn bác Cù nhiều lắm . Mai có ánh sáng em chụp lại bộ rễ , mô tả sơ sơ thì em thấy rễ còn khỏe , các đầu rễ vẫn có phát triển thêm , đúng là chậu có lá mới mọc chất trồng lúc mua đã thấy khô rồi :(( nhưng là cây bự nên em khoái .

Tracdonglai

Thành viên
à mà bây giờ cây của bạn bao nhiêu lá ,cho Cù xem cái ảnh được không ????
xin lỗi chú Thuận nha, để hôm nào về nhà con chụp rồi úp lên chú coi thử nó như thế nào. tại cũng 8-9 lá gì đó rồi. cả hơn tháng nay không về nhà nên không biết thế nào nửa.

vodka1504

Thành viên mới
- Chào bác Cù.
- Cháu mới mua một cây Hồ Điệp từ tiệm về, có 6 lá và một mầm nụ mới nhú nhưng thấy có một hoa đã bị cắt. Cháu có lên cắt nụ đó đi để cho cây phát triển tốt hay vẫn để nụ ạ?
- Cháu có mua phân bón tan chậm về bón nhưng trên bao bì ghi: N = 5,0%, P2O5 = 5,0%, K20 = 2,0%. Vậy phân này có bón được cho Lan không? vì cháu thấy bác Cù toàn nói phân 20-20-20 hoặc 20-20-30 mà cháu không hiểu.
Cảm ơn bác Cù.

culanluasg

Super Moderator
bạn cho vài tấm ảnh nhé,nếu trên bao bì ghi đúng như thế thì là phân NPK ,nồng độ thấp ,dùng tốt cho lan

vodka1504

Thành viên mới
bạn cho vài tấm ảnh nhé,nếu trên bao bì ghi đúng như thế thì là phân NPK ,nồng độ thấp ,dùng tốt cho lan
Hi bác Cù.
Mấy nay cháu bận chút việc giờ mới ghé vô được. Đây là hình cầy Hồ Điệp cháu mới mua.

Hồi chiều cháu mới thay than vào trồng và phủ một ít sơ có sẵn giữ độ ẩm.
- Cây này cháu có cần phải cắt nụ hoa mới nhú để nuôi cây cho tốt không ạ?
- Hồi chiều cháu mới thay than để trồng, bây giờ cháu muốn phun thuốc kích cho ra dễ có được không ạ?
Còn đây phân bón tan chậm chau mua:

Với cây của cháu bây giờ bón phân này đã được chưa ạ?

culanluasg

Super Moderator
cây rất khỏe ,để chồi hoa chẳng hề gì
phân bón của bạn theo công thức thì đủ cả hữu cơ vô cơ và kích thích sinh trưởng
tuy nhiên cây mới trồng lại chỉ nên xài kích rễ ,chờ rễ bám chậu mới bón phân ,do đó có lẽ chưa nên xài phân bón trên,chờ ra rễ mới bám chậu mới bón phân,hiện tại kích thích rễ bằng B1 Thái hay super thrive

trang33

Thành viên mới
Các bác ơi, em muốn hỏi : ở tphcm có chổ nào bán chai lan hồ điệp cấy mô không, mà giá rẻ chút( em chỉ biết mỗi chỗ Kim Ngân: 200 mấy 1 chai , xịn nhưng đắt quá). Không cần màu mới, giống cũ, cây khỏe là được. Nhân tiện cho em hỏi: có vườn nào cho mình học nghề không ( kiểu như làm không công để lấy kinh nghiệm ấy mà )?

Em hỏi hơi xa , mong các bác giúp đỡ. Cám ơn