Tư vấn mua Lan Hồ Điệp !!

akiara1122

Thành viên
Xin các anh giúp em chọn mua lan hồ điệp như thế nào cho tốt ạ, và em cũng mới có 4 chậu nhỏ chủ tiệm nói là 4 tháng tuổi, vậy thường thì hồ điệp bao nhiêu tháng là ra hoa vậy anh. Còn em thấy mấy chậu hồ điệp ra hoa thì có những chậu hoa nhỏ và có chậu hoa lớn lý do gì vậy mấy anh.
Mong các anh chỉ giúp

culanluasg

Super Moderator
nếu trồng đạt tám tháng sau sẽ ra hoa
giống cũ thường hoa to,màu đơn tên khoa học thuộc Chi Phalaenopsis
giống mới hoa nhỏ,màu pha trộn thường là lai giữa Doritis x Phalaenopsis

Mai Vàng

Thành viên
anh culan ơi, thường thì hồ điệp màu nào thì đẹp, làm sao nhìn lá để biết màu của hoa được hả anh?

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Các bạn nên mua cây đã có hoa về chơi. Chơi cũng đc chừng 4-5 tháng đó, ko nên để hoa tàn hết mới cắt bỏ. Mà khi số lượng hoa còn ít thì nên cắt bỏ nuôi tiếp tránh cây mất sức, tránh tình trạng tiếc vài bông mà cây sẽ yếu dễ nhiễm bệnh dẫn đến chết cây. Hồ điệp ở nơi mình ở có rất nhiều màu đẹp giá cũng rẻ nữa.

culanluasg

Super Moderator
ở miền nam ,khí hậu nóng bức hoa mau tàn hơn,mình thông thường cho nở đến hoa cuối cùng là cắt bỏ ,dưỡng cây cũng ổn

deadmaninluv

Thành viên
ở miền nam ,khí hậu nóng bức hoa mau tàn hơn,mình thông thường cho nở đến hoa cuối cùng là cắt bỏ ,dưỡng cây cũng ổn
Cây nào cũng vậy hay chỉ đối với cây mới về, ra hoa lần đầu thôi anh?
Tiện đây anh Thuận cho em hỏi luôn cái này. Em có một cây hồ điệp lúc mua về đã có vòi, thời gian đầu thấy nó phát triển cũng bình thường, nhưng khoảng 2-3 tháng nay thì vòi hoa phát triển rất chậm, gần như không phát triển.
Như vậy có phải là vòi đã bị nghẹn rồi không anh? Có nên cắt bỏ vòi hoa này đi hay cứ để như vậy anh?

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Cây nào cũng vậy hay chỉ đối với cây mới về, ra hoa lần đầu thôi anh?
Tiện đây anh Thuận cho em hỏi luôn cái này. Em có một cây hồ điệp lúc mua về đã có vòi, thời gian đầu thấy nó phát triển cũng bình thường, nhưng khoảng 2-3 tháng nay thì vòi hoa phát triển rất chậm, gần như không phát triển.
Như vậy có phải là vòi đã bị nghẹn rồi không anh? Có nên cắt bỏ vòi hoa này đi hay cứ để như vậy anh?
theo mình thì thấy lan nào cũng có thể ra lần 2 lần 3 và ra mãi, tùy vào chế độ chăm sóc. Còn trường hợp cuả bạn thì nên kiểm tra tình trạng dinh dưỡng của cây. Cây ở mỗi giai đoạn thì chế độ và thành phần khác nhau. Bạn nên bón thử cho cây lọai phân npk của thời kỳ hoa, có bán ở những tiệm bán lan. Còn công thức pha chế phân ở mỗi giai đọan thì mình sẽ cập nhật cho bạn sau. Bởi mình đang online bằng đtdđ

deadmaninluv

Thành viên
theo mình thì thấy lan nào cũng có thể ra lần 2 lần 3 và ra mãi, tùy vào chế độ chăm sóc.
Ý mình là muốn hỏi về việc cắt hoa đó? Lần ra hoa nào cũng phải cắt sớm hay chỉ lần ra hoa đầu tiên thôi?

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Ý mình là muốn hỏi về việc cắt hoa đó? Lần ra hoa nào cũng phải cắt sớm hay chỉ lần ra hoa đầu tiên thôi?
lần nào cũng vậy. Riêng lần đầu sớm hơn 1 chút bởi cây ở vườn lan đa số đc chăm sóc đầy đủ hơn ở nhà chúng ta. Vì vậy việc dưỡng sức để cho cây thích nghi với đk mới là cần thiết nếu muốn chơi lâu dài

akiara1122

Thành viên
nếu trồng đạt tám tháng sau sẽ ra hoa
giống cũ thường hoa to,màu đơn tên khoa học thuộc Chi Phalaenopsis
giống mới hoa nhỏ,màu pha trộn thường là lai giữa Doritis x Phalaenopsis
Anh ơi, vậy trong thời gian này cây cần dinh dưỡng như thế nào là tốt vậy anh. và trong hai loại trên thì loại nào dễ trồng ạ

culanluasg

Super Moderator
dinh dưỡng tốt là dinh dưỡng hợp lý ,thật ra việc cắt hoa sớm hay muộn tùy vào tình trạng sức khỏe của cây ,nếu ra HOA mà lá vẫn tốt ,cây vẫn xanh bóng mượt mà ,thì có thể để hoa lâu hơn nhưng điều này khó thực hiện vì thời gian ra hoa của hồ điệp quá dài ,do đó phải cung cấp nước và phân đầy đủ suốt thời kỳ ra hoa
- dinh dưỡng hợp lý là nên bón phân định kỳ suốt thời gian ra hoa và chú ý không xịt vào hoa ,hoa mau tàn ,dơ cánh hoa

culanluasg

Super Moderator
theo mình cả hai thứ đều dễ trồng như nhau ,chỉ có điều Phalaenopsis giống cũ to con nhìn gợi cảm hơn,cách phân bố hoa đẹp hơn nhưng màu sắc không phong phú bằng
-tuy nhiên có một thứ khó trồng đó là hồ diệp trung quốc hay bị biến dị và chết đột tử và cây Việt Nam làm thì hơi chậm lớn

akiara1122

Thành viên
dinh dưỡng tốt là dinh dưỡng hợp lý ,thật ra việc cắt hoa sớm hay muộn tùy vào tình trạng sức khỏe của cây ,nếu ra HOA mà lá vẫn tốt ,cây vẫn xanh bóng mượt mà ,thì có thể để hoa lâu hơn nhưng điều này khó thực hiện vì thời gian ra hoa của hồ điệp quá dài ,do đó phải cung cấp nước và phân đầy đủ suốt thời kỳ ra hoa
- dinh dưỡng hợp lý là nên bón phân định kỳ suốt thời gian ra hoa và chú ý không xịt vào hoa ,hoa mau tàn ,dơ cánh hoa
Anh ơi, vậy trong thời gian này thì em dùng phân loại nào là thích hợp ạ, và khoảng bao lâu thì mình bón phân 1 lần ạ.

culanluasg

Super Moderator
hồ điệp hiện nay thì mình dùng phân tan chậm để bón ,vì ít thời gian,nếu rảnh rỗi thì cứ 20-20-20 mà thôi

akiara1122

Thành viên
Cho em hỏi vậy sao khi ra hoa thì thường bao lâu thì hồ điệp ra hoa lại vậy anh, khi tàn hoa thì mình vẫn dùng loại 20-20-20 hay là mình dùng loại tan chậm vậy anh:> " em hỏi trước để xử lý 1 vồ lan mới mua" hi....hi...

phuongquynh1608

Thành viên mới
khong biet hoa the nao, co 2 loai 1 la tron va 1 loai la dai, theo cac bac nen mua loai nao trong la tot? Va cac bac cho hoi ho diep co nhung loai nao vay?

akiara1122

Thành viên
khong biet hoa the nao, co 2 loai 1 la tron va 1 loai la dai, theo cac bac nen mua loai nao trong la tot? Va cac bac cho hoi ho diep co nhung loai nao vay?
Anh hãy xem lại bài tư vấn hồ đệp của em ở trên, các anh đã phân tích rõ vấn đề rồi.:)