Tư vấn hoa lan Dendro sau Tết

katale

Thành viên mới
Các tiền bối cho em hỏi chút được ko ạ:
1. Em có mua 2 chậu dendro chơi Tết, vậy sau khi hoa gần tàn thì e có nên để nguyên vậy chăn sóc và bón phân tiếp hay không? hay la tách ra trồng mới vào chậu khác hoặc là thay than, xơ dừa ạ

2. Em trồng vài cây mokara mới tách nhánh từ cây mẹ ra tầm 20cm, trên sân thượng thì có cần chắn gió nhiều không ạ. gió thổi từ hướng đông nam vào ạ

3. Việc bón phân cho cây con: Chỉ cần chọn một trong các loại sau hay phải kết hợp ạ. Vitamin B1 là có loại bán riêng để cho hoa lan hay là thuốc viên B1 mình hòa tan ra ạ.

a. Giai đoạn lan phục hồi và ra rễ non:
– Terra sorb – 4 dùng 2ml/lít nước
– NPK 30-10-10 hoặc NPK 30-15-10 dùng 1g/lít
– Vitamin B1 dùng 1ml/lít
Cách phun: Phun định kỳ 5 ngày/ lần.

katale

Thành viên mới
Đây là cây của em ạ.:

Cho em hỏi thêm là e tưới phân bón Đầu Trâu 30-15-10 thì pha nhiều nước ko ạ, bao nhiêu ml nước cho 1 giỏ 2 cây như hình trên ạ. Phun vào dễ hay cả lá ạ ?

culanluasg

Super Moderator
dùng phân bón ngày nay ít ai dùng trừ cây ra chai,nên dùng phân tan chậm,sở dĩ như vậy là nếu dùng phân bón lá một giờ sau kg xả nước dễ rụng lá bạn ah,thông thường người ta dùng 0,5 g/1 lít nước để bón cây lan,để cây ít sốc ,tuần dùng một lần ,với diều kiện,cây đã bám rễ vào chậu,chưa bám rễ chưa dùng phân

katale

Thành viên mới
Cho em hỏi là mấy cây dendro hình trên của e nụ hoa bị vàng và héo dần là do bị sao ạ. Có phải do nguồn nước ?
Cho em hỏi là nên dùng nước giếng khoan đã lọc hay dùng nước máy ạ ?
==================================
dùng phân bón ngày nay ít ai dùng trừ cây ra chai,nên dùng phân tan chậm,sở dĩ như vậy là nếu dùng phân bón lá một giờ sau kg xả nước dễ rụng lá bạn ah,thông thường người ta dùng 0,5 g/1 lít nước để bón cây lan,để cây ít sốc ,tuần dùng một lần ,với diều kiện,cây đã bám rễ vào chậu,chưa bám rễ chưa dùng phân
Nếu e trồng dendro thì chỉ cần tưới nước cho đến khi rễ bám vào than thì mới tưới 30-15-10 đúng ko ạ. Nên tưới riêng 30-15-10 hay là kết hợp cả B1 dạng nước ạ?

Còn đối với Mokara thì dễ cây hiện tại nó đang mọc, ko bám bào vỏ đậu phộng thì có dùng phantan chậm được ko, hayla2 phải để rễ cây bám vào vỏ đậu mới dùng phân tan chậm ạ?

katale

Thành viên mới
mình vẫn dùng nước máy tưới 10 năm nay,mình chỉ dùng phân khi ra rễ bám chậu
Anh cho em hỏi, nếu mình tách cây, cắt cành qua chậu mới thì chỉ cần bỏ than vào, xong tưới nước bình thường cho tới khi nó bán dễ thì mới tưới phân B1 ạ ?

culanluasg

Super Moderator
tưới phân khi rễ bám chậu hoặc dùng phân tan chậm,B1 kèm NAA là thuốc kích thích tăng trường cho cây mau phục rồi ra rễ không phải phân,có thể dùng ngay từ đầu

katale

Thành viên mới
Cho em hỏi là mấy chậu dendro của em hoa tàn, em đã cắt bỏ, em thấy tình trạng lá đang dần vàng đi và thân có vài nhánh héo lại.
Mặc dù một ngày e vẫn tưới 2 lần sáng tối nhưng không có phân. vậy bây h cần bón phân gì để nó khỏe mạnh lại ạ.
==================================
Đây là cây của em ạ.:

Cho em hỏi thêm là mokara như trên e trồng trong chậu, trong chậu là vỏ đậu phộng cách gốc khoảng 4-5cm. Vậy nó dùng phân tan chậm được không hay là phải dùng phân bón phun trực tiếp vào lá và vỏ đậu phộng.

Hiện tại em đang dùng đầu trâu 30-15-10 để bón 5 ngày/ lần lên lá và thân, vậy có ổn ko ạ. Có cần bón thêm j không ?

culanluasg

Super Moderator
phân tan chậm rất tốt ,xịt thêm phân cũng được nhưng đừng xịt lá chỉ xịt gốc

katale

Thành viên mới
nếu cây mokara trên của e thì sao mà phân tan chậm nó ngấm vào cây được nhỉ, vì gốc các vỏ lạc 4-5cm, rể cây nó mọc ra ngoài ko ah. Sao nó hút được phân nhỉ ?

culanluasg

Super Moderator
Đây là cây của em ạ.:

Cho em hỏi thêm là e tưới phân bón Đầu Trâu 30-15-10 thì pha nhiều nước ko ạ, bao nhiêu ml nước cho 1 giỏ 2 cây như hình trên ạ. Phun vào dễ hay cả lá ạ ?
cứ để lên lớp giá thể vỏ lạc bạn ah

katale

Thành viên mới
Cho em hỏi là 1 cây vanda và 2 cây dendro của em bị vàng+ tím lá như hình.
Có ai biết lý do tại sao không ạ. Có phải là do nắng quá hay tưới nước lên lá không ạ.
Nắng thì nắng sáng chỉ chiếu trực tiếp tầm 8h30 là hết rồi ạ.

Cho em hỏi thêm là mokara với vanda tưới nước + phân trực tiếp vào lá + rễ phải ko ạ. Còn Dendro thì tuối vào gốc thôi phải không ?

culanluasg

Super Moderator
bệnh vàng đầu lá có thể do dư phân hay muối trong phân cũng có thể do bệnh hay nắng nóng mà tưới
phân bón bây giờ cho thấy dùng phân kinh nghiệm là phân tan chậm đều dùng được cho những thứ lan trên,phân dù quảng cáo là bón là cũng chỉ nên bón gốc,phun gốc

katale

Thành viên mới
phân tan chậm thì đối với dendro thì em nghĩ nó ngấm xuống dễ tốt. Còn Vanda hay mokara thì sao mà nó hút được chất dinh dưởng nhỉ, nếu ko bón phân nước :(

Nhất là vanda trồng ko có giả hành, chỉ có dễ phơi gió. Hay là ngọc điểm trên khúc gỗ thì sao dùng phân tan chậm được ạ ?

thanks các anh tư vấn nhiệt tình :)

culanluasg

Super Moderator
cũng dễ thôi nếu bạn trồng trong giỏ nhựa,gói phân tan chậm vào túi có lổ ,đặt vài viên than vào chậu hay giỏ nhựa cho kìn rồi đặt túi phân lên