Tưới nước vôi trong cho lan

xuan184

Thành viên mới
[Help]Tưới nước vôi trong cho lan

chào ae,
cách đây 3 ngày mình có tưới nước vôi trong cho lan phòng nấm bệnh, mình pha vôi hơi đậm đặc, bây giờ thấy lá quăn lại liệu cây có chết không? bây giờ mình phải xử lý thế nào?
admin và các bạn giúp mình với. tks.

culanluasg

Super Moderator
Trả lời: [Help]Tưới nước vôi trong cho lan

chào ae,
cách đây 3 ngày mình có tưới nước vôi trong cho lan phòng nấm bệnh, mình pha vôi hơi đậm đặc, bây giờ thấy lá quăn lại liệu cây có chết không? bây giờ mình phải xử lý thế nào?
admin và các bạn giúp mình với. tks.
thả cây vào nước cho ngập chừng 30 phút ,vớt ra để khô một tuần ,may ra

hoanganh91

Thành viên
Trả lời: [Help]Tưới nước vôi trong cho lan

thả cây vào nước cho ngập chừng 30 phút ,vớt ra để khô một tuần ,may ra
bạn ơi cho mình hỏi vậy tỉ lệ pha như thế nào là hợp lý vậy? nhờ chỉ giáo với. cám ơn trước.

ThinhAten

Thành viên mới
Re: Trả lời: [Help]Tưới nước vôi trong cho lan

bạn ơi cho mình hỏi vậy tỉ lệ pha như thế nào là hợp lý vậy? nhờ chỉ giáo với. cám ơn trước.
cháu hay dùng 1 muỗng cà phê đầy với 1 lít nước, tháng tưới 2 lần.

x-youtoo

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: [Help]Tưới nước vôi trong cho lan

cháu hay dùng 1 muỗng cà phê đầy với 1 lít nước, tháng tưới 2 lần.
Tưới dữ quá ... mình trồng BTC 3-6 tháng mới dzám tưới 1 lần và pha còn loãng hơn = 1/10 cái tỷ lệ của bạn.

Lan không cần nhiều đến như vậy từ phân bón các loại đến các chất phụ gia bổ sung ... ít thôi nhé ... chủ yếu thoáng gió, độ ẩm đều và có chút nắng ... cây rất to và khỏe ... kinh nghiệm rút ra sau gần 10 năm trồng lan.

ThinhAten

Thành viên mới
Re: Trả lời: Re: Trả lời: [Help]Tưới nước vôi trong cho lan

Tưới dữ quá ... mình trồng BTC 3-6 tháng mới dzám tưới 1 lần và pha còn loãng hơn = 1/10 cái tỷ lệ của bạn.

Lan không cần nhiều đến như vậy từ phân bón các loại đến các chất phụ gia bổ sung ... ít thôi nhé ... chủ yếu thoáng gió, độ ẩm đều và có chút nắng ... cây rất to và khỏe ... kinh nghiệm rút ra sau gần 10 năm trồng lan.
Vậy cháu phải giảm liều lượng lại, công thức này là đợt cháu đi thăm vườn lan giả hạc lớn ở Hải Phòng thì được ông chủ chỉ. Tưới nước vôi cháu thấy 3 4 tháng mới tưới thuốc nấm 1 lần, vườn cháu cả nửa năm mớ tưới thuốc nấm 1 lần mà cây vẫn tốt.
Sẵn tiện chú cho cháu hỏi dòng brassavola ấy một tuần bón phân cá 1 lần có quá không, có cần thêm phân gì cho nó không chú.