Rể lan Ngọc điểm

loinguyentv

Thành viên mới
Em có cây ngọc điểm mua dc vài tháng rễ dài khỏi đáy chậu khoảng 5-6 tấc. Có rễ thì còn đầu xanh có rễ bị đen đầu. Nhìn thì xấu dài quá hay bị va quẹt muốn cắt bỏ rễ bị đen đầu mà lại sợ cây mất sức ( vì thấy đầu rễ đen nhưng thân rễ có lông màu trắng em nghĩ là lông hút chăng). Trong trường hợp rể dài quá mình có cắt bỏ bớt dc kg (ngay cả rể tốt), cắt vào lúc nào?
Nhờ anh em tư vấn cái vụ rễ này dùm em ạ!

alaindelone

Thành viên mới
Rễ bị đen đầu thông thường do bón thuốc, phân quá liều hoặc giá thể quá kém [than không ngâm kỹ còn muối...] Nếu bạn muốn rễ ôm chậu thì sau khi cây ra hoa và qua mùa nghỉ thì cắt rễ còn chừa lại 1 đoạn khoảng 2,3 cm. Khi cây ra rễ mới sẽ bám chậu chứ không lòng thòng ra ngoài nhiều, lưu ý phải xử lý giá thể thật tốt. Thân

loinguyentv

Thành viên mới
Rễ bị đen đầu thông thường do bón thuốc, phân quá liều hoặc giá thể quá kém [than không ngâm kỹ còn muối...] Nếu bạn muốn rễ ôm chậu thì sau khi cây ra hoa và qua mùa nghỉ thì cắt rễ còn chừa lại 1 đoạn khoảng 2,3 cm. Khi cây ra rễ mới sẽ bám chậu chứ không lòng thòng ra ngoài nhiều, lưu ý phải xử lý giá thể thật tốt. Thân
Thank anh nhiều