Quy luật hình thành cây bon sai trong tự nhiên – Phần 1

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Khi tàn cây đổ xuống, ưu thế ngọn của cây sẽ ức chế sinh trưởng, từ đó sinh thêm các mầm mọc phía trên để hình thành nên cái ngọn thứ 2

Góp thêm chút ý những cành nằm phía dưới cây sau khi thân đổ xuống dần dần đa số sẽ bị chết do thiếu ánh sáng để quang hợp

lnvinh

Super Moderator
Góp thêm chút ý những cành nằm phía dưới cây sau khi thân đổ xuống dần dần đa số sẽ bị chết do thiếu ánh sáng để quang hợp
Chỉ là có thể thôi anh, vì nếu cây như hình, cành sẽ tự vươn ngang vì xung quanh vẫn còn ánh sáng nhều lắm anh.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Chỉ là có thể thôi anh, vì nếu cây như hình, cành sẽ tự vươn ngang vì xung quanh vẫn còn ánh sáng nhều lắm anh.
Những cành phía dưới mà Vinh, tất nhiên nếu nó vươn ngang ra thì cành đó sẽ phát triển

tranadaialam

Thành viên
cảm ơn bác rất nhiều,em có cây lộc vừng thác đổ đang không biết lam sao thì gặp bác chia sẻ .cảm ơn nhé
==================================
bác mê chơi ơi em đã hiểu cây thác đổ rồi bác nói về cây bay đi.em đang làm cây lộc vừng bay của em mà không biết để tay thế nào bác chia sẻ đi

sonphuvang

Thành viên mới
Tôi gửi các bác , nhất là bác Quỳnh Dao 1 cây , để cảm ơn các bài viết của các bác, chúc các bác khỏe

sonphuvang

Thành viên mới
Trả lời: Re: Quy luật hình thành cây bon sai trong tự nhiên – Phần 1

cảm ơn bác rất nhiều,em có cây lộc vừng thác đổ đang không biết lam sao thì gặp bác chia sẻ .cảm ơn nhé
==================================
bác mê chơi ơi em đã hiểu cây thác đổ rồi bác nói về cây bay đi.em đang làm cây lộc vừng bay của em mà không biết để tay thế nào bác chia sẻ đi
Tôi không biết diễn tả , bạn cứ tham khảo và làm , học hỏi thêm chứ không thể làm 1 lầm xong được đâu , 1 cây thác đổ là lâu gấp 2 lần cây mọc thẳng , tôi chuyên làm thác đổ có cây cắt hỏng cả chục lần thế là được , gửi các bác 1 cây , nếu ai thích dáng thác đổ đến tôi ta cùng phá vài lần là được, phá và cắt đt của tôi 0915898989 nhà tôi ở Đông Mỹ Thanh Trì Hà Nội

sonphuvang

Thành viên mới
Mấy ông ở quán uống rượi say đánh nhau , con em khóc, tiện thể vợ em đưa cho cái kéo , thế là em ....... không ngủ được , em đè ngửa cây này ra theo hình vẽ của bác Quỳnh Dao ,nhưng em không biết lấy ảnh ở trong máy ra , mai em đưa lên các bác xem có giống hình bác Quỳnh Dao vẽ không nhé . À em mới vào diễn đàn đôi khi đưa bài không đúng chỗ , các bác và các anh quản trị thông cảm lần sau em đưa đúng chỗ . Xin các bác góp ý em làm cây này có được không . Em xin cảm ơn, À lúc đầu em nó đứng như thế này các bác ạ

voduong

Thành viên
dựa theo anh em làm cây này nhờ anh xem có gì không đạt chỉnh lại giùm em .cảm ơn !
mặt trước

mặt sau

Tieubaodaiphugia

Thành viên mới
bác Quỳnh Dao khiêm tốn quá. phải nói la kiến thức sinh học của bác tốt thật đó. chúc bác luôn khỏe và thêm nhiều bài viết bổ íck cho anh em học hỏi.

voduong

Thành viên
Hình của bác quỳnh sao hư hết rồi. Bây giờ muốn xem lại nhưng không được. Nhờ các mod giúp với.

Tre Việt Nam

Thành viên
Chủ đề rất hay, nhiều bài viết có giá trị.
Tiếc rằng hình không xem được.

Chủ đề có cách đây 6 năm rồi mà nay mới đọc được.

Xin cảm ơn những người đi trước có tâm với cây cảnh và với anh em đi sau.

Xin cảm ơn tất cả.

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Đã là bonsai thì không hình thành trong tự nhiên ... Mà chính xác phải là qua quy luật tự nhiên, qua nhãn quan người làm cây và kỹ thuật kinh nghiệm mới ra cây bonsai.
Lại cây bonsai kìa ... mới tập chơi.

Last edited:

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Chém tý không phải để chê bác Quỳnh Dao mà để thấy độ rởm của đại ra nhân camau và độ vớ vẩn của danh cây canhdanang cần gì vẽ demo.

xauxi

Thành viên mới
Lại móc mỉa nữa rồi, dd giờ thấy vắng vẻ lạ kỳ, lâu lâu vào lại toàn thấy xỉa xói lẫn nhau