Nhờ tư vấn sửa cây sanh

Hai Qng

Thành viên mới
Báo cáo các bác, tình hình là em mới mua, đúng hơn là chia lại của người quen 1 cây sanh lá nhỏ. Chậu vuông, có bề ngang 1m. Mới đem về thì rất um tùm, hôm qua em tự tay cắt tóc nó. Sau một giờ cắt tới, cắt lui, dọn dẹp vệ sinh và uốn éo vài cành thì nó như vầy:

Em thấy nó có 4 cành xung quanh và 1 cái ngọn. Hay là cứ đặt tên nó là Ngũ Phúc (sao nhiều phúc vậy ta?). Mấy cành thì cũng tương đối, nhưng cái ngọn thì hơi đơ. Nhờ các bác tư vấn giúp cho nên sửa thế nào thì đẹp ạ?

thaiquangngai

Thành viên
Bác Hải ở quảng ngãi ah chỗ nào vậy Bác . Thế chơi kiểu này thì QNg hơi bị nhiều . Theo cháu Bác nên chơi thế " Long mã hồi đầu "

Hai Qng

Thành viên mới
Bác Hải ở quảng ngãi ah chỗ nào vậy Bác . Thế chơi kiểu này thì QNg hơi bị nhiều . Theo cháu Bác nên chơi thế " Long mã hồi đầu "
Em ở Phường Lê Hồng Phong, TP QNg, em đã đến chào bác Văn 1 lần tại nhà bác ấy. Bác Thái ở chỗ nào vậy? Long mã hồi đầu là kiểu như thế nào vậy bác, đối với cây này thì sửa làm sao ạ.

thaiquangngai

Thành viên
Cha căng ah nha . cái photobucket e mất pass nên e ko up ảnh lên ko đc . Bác vào google đánh thế long mã hồi đầu là ra liền ah`. Bác cứ nhìn như vậy mà sửa ok lun . heheheheeeeee

lnvinh

Super Moderator
Em uốn vậy cũng như không: quấn dây vô mà để nguyên cành vậy thì uốn chi cho tốn dây và thời gian. Em tham khảo các cách uốn cành của các cây khác rồi uốn nhen.

Hai Qng

Thành viên mới
Em uốn vậy cũng như không: quấn dây vô mà để nguyên cành vậy thì uốn chi cho tốn dây và thời gian. Em tham khảo các cách uốn cành của các cây khác rồi uốn nhen.
Cám ơn anh Vinh chỉ giáo. Đúng là lần đầu tiên em tự mình sửa cây, nguyên trước đây nó um tùm, sau khi cắt bớt cành thì nó cũng cứ thẳng đơ đơ. Sau khi quấn dây em cũng bẻ bẻ cho cong cong tí như vậy đó. Nhờ anh chỉ cụ thể hơn, nhất là phần ngọn em định hạ ngọn xuống gần cành thứ 4 được không.

lnvinh

Super Moderator
Cây này theo anh chỉ cần uốn cho chi nằm ngang, và tạo tàn lùm thôi, sửa không nổi đâiu. Phần ngọn cắt thấp xuống cũng được chứ không cần cắt xuống đến chi 4 đâu.

CrackBerry

Thành viên tích cực
Bác Linh ạh, lúc sáng em có hỏi bác kiếm dùm cây giống dạng này bác nhớ ko ạh. Cây làng cảnh đẹp quá..

quan ld

Thành viên
bạn cób đủ can đảm ko?theo mình bạn nên lấy hình 3 làm mặt chính cắt bỏ cành 1 bên phảikéo cành 2 bên phải xuống và bẻ tay về phía trước một chút.cành 1 bên trái cắt ngắn đến đoạn có một cành con vòng xuống đó(làm một tay luôn).cành 2 bên trái kéo thấp xuống nha.cành 3 bên phải giữ nguyên căt bên trên một đoạn nuôi mọpt ngọn nữa la ok .tham khao nha.