Nhờ mọi người cứu lấy cây đào sắp chết ạ

nguyenhuytung

Thành viên
Kính chào mọi người ạ, xin moị người giúp đỡ cứu sống cây đào của em ạ.
Em mới mua cây đào cách đây 1 tháng, cây rất già và cổ thụ. Ban đầu cây được trông trong chậu, rất nhiều lộc lá. E quyết định đánh trồng xuống đât, em tiến hành cắt tỉa cành sau đó trồng xuống đất. Khi trồng em không đào hố trồng mà đăp đất xung quanh, đảm bảo cây thoát nước tốt. 2 Tuần sau khi trồng lộc lá bắt đầu mọc nhưng không hiểu sao cứ ra được lộc sau vài ngày thì tự nhiên héo, em tưởng bi sâu bệnh nên phun thuốc sâu, nhưng vẫn không cải thiện được.
Giờ thì cây không còn cái lộc nào nữa.
Mọi người giúp em với ạ
Em xin cảm ơn.

Le Manh Cuong

Moderator
Bạn cho thêm vài cái ảnh để mọi người còn chẩn đoán bệnh,nhưng theo tôi thì bộ rễ đã có vấn đề.

TRINHLNK

Thành viên mới
Ui, em cũng có cây đào sắp chết trong nhà. Cây vẫn trồng trong chậu nhưng do không biết cách chăm bón nên cây đã héo lá rồi. Mong các anh/em ai có kinh nghiệm chăm đến lấy cây về cứu giúp em với. Em không bán đâu, chỉ mong đến mùa xuân năm tới (đón xuân 2013) cây đào ấy lại về với gia đình mình với giá cũ hoặc thấp hơn chút là được rồi. Tết vừa rồi em mua là 900 nghìn. Chỉ mong Tết năm sau mua được với giá thấp hơn chút xíu. Cứu với, cứu với các anh em ơi
Anh em có kinh nghiệm chăm thì gọi cho em số này nhé: 0916.157.708. Em tên Trình, rất thích chơi cây nhưng ko biết chăm. hic hic

lamquangtu

Thành viên tích cực
Khi trồng bạn có cắt rễ không? tại thời điểm đó cây đang ra mầm non đúng không? cây của bạn có thể nói là vô phương cứu chữa vì rễ nó đã bị hư. Mầm bật ra rồi héo là do nhựa trong thân còn đẩy mầm ra nhưng cây không bắt đc rễ non để nuôi mầm nên mầm héo. Ở thời điểm này không còn cách nào khác là bạn cứ để nguyên đó đừng có đụng gì vào và hạn chế tưới nước, phun nước giữ ẩm thân... và cầu nguyện... hết bài

nguyenhuytung

Thành viên
Khi trồng bạn có cắt rễ không? tại thời điểm đó cây đang ra mầm non đúng không? cây của bạn có thể nói là vô phương cứu chữa vì rễ nó đã bị hư. Mầm bật ra rồi héo là do nhựa trong thân còn đẩy mầm ra nhưng cây không bắt đc rễ non để nuôi mầm nên mầm héo. Ở thời điểm này không còn cách nào khác là bạn cứ để nguyên đó đừng có đụng gì vào và hạn chế tưới nước, phun nước giữ ẩm thân... và cầu nguyện... hết bài
Em không cắt rễ, ở thời điểm đó cành lá um tùm, em nghĩ cây khỏe lên cắt đi để trồng xuống đất cho nó mọc cái mới. Ai dè khi cắt đi đúng hiện tượng như anh nói. Giờ thì cầu nguyện thôi.
Cám ơn anh .

phoilinhsam

Thành viên Mua Bán
Cây này nếu có nảy chồi dưới tận gốc thì may ra chồi đó mới sống được bạn ơi, còn mấy cành trên hư chắc rồi. Nhìn theo hình thì mình đoán rằng cây này tết ra hoa sung quá mà người bán đánh bầu nhỏ nên cây kiệt sức bạn ạ

dungvan

Moderator
Cây này đúng là bộ rễ đã bị hỏng. Cây bị kiệt sức. Đây là điểm yếu của cây Đào.
Bạn cắt hết các nhánh có lá bị héo, các nhánh đó chết 100% rồi. Cắt nhẹ nhàng tránh rung gốc, phun sương giữ ẩm thân hoặc dùng bao nilon bao cả cây lại, không tưới gốc trừ khi đất khô và cầu nguyện thôi.

camauteur

Thành viên
Cây đào bạn bứng vào thời điểm này là rất bất lợi vì trời nắng nóng, bạn tỉa nhánh cắt cành hết lá mà để cây chổ có nắng là giúp cho cây mau chết thôi, bây giờ tỉ lệ để cây sống được là rất thấp, giải phát hiện tại và cần làm ngay là bạn nên che nắng triệt để cho nó và đồng thời giữ ẩm vừa đủ. bạn cũng nên chuẩn bị tinh thần để đón nhận điều xấu nhất.

tankhaison

Thành viên
Theo như tôi biết thì cây của bạn chưa hẳn đã chết đâu, cây chuyển không đúng thời điểm nên bị chột và có thể sẽ bị khô nửa hoặc quá nửa thân trên. mầm sẽ bật lại từ phần gốc, đặc biệt với Đào ghép thì rất hay bị như vậy. Bây giờ bạn có thể che nắng, giữ ẩm cho cây. Trước khi làm kiểm tra lại bộ rễ xem có bị thối hoặc nấm bệnh không. Nếu rễ bị bệnh thì nên cắt bỏ phần bị bệnh và rửa sạch sau đó trồng lại trên chất trồng sạch, không bón phân. Trong trường hợp mầm bật ở gốc thì chỉ còn nước là làm lại cây thôi. Chúc bạn thành công!

nguyenhuytung

Thành viên
Trả lời: Re: Nhờ mọi người cứu lấy cây đào sắp chết ạ

Theo như tôi biết thì cây của bạn chưa hẳn đã chết đâu, cây chuyển không đúng thời điểm nên bị chột và có thể sẽ bị khô nửa hoặc quá nửa thân trên. mầm sẽ bật lại từ phần gốc, đặc biệt với Đào ghép thì rất hay bị như vậy. Bây giờ bạn có thể che nắng, giữ ẩm cho cây. Trước khi làm kiểm tra lại bộ rễ xem có bị thối hoặc nấm bệnh không. Nếu rễ bị bệnh thì nên cắt bỏ phần bị bệnh và rửa sạch sau đó trồng lại trên chất trồng sạch, không bón phân. Trong trường hợp mầm bật ở gốc thì chỉ còn nước là làm lại cây thôi. Chúc bạn thành công!
Có tia hy vọng rồi, cám ơn anh. Ban đầu em nghĩ cây đào dễ sống ai dè, đó là bài học...
Hy vọng làm theo cách của anh may ra cây sống.
Cám ơn mọi người đã chia sẻ

buithinhvan77

Thành viên mới
Trả lời: Re: Nhờ mọi người cứu lấy cây đào sắp chết ạ

Nhân đây các bác cho em hỏi!
Em cũng có 1 cây đào cổ, Tết ra hoa tuyệt vời, sau rằm tháng Chạp em đốn cành rồi trồng. Lộc đâm lên rất tốt nhưng được khoảng 2 tuần sau thì rất nhiều mầm bị héo, mối hôm thêm vài mầm héo. Em bẻ mầm đó xem thì bị sâu đục thân ở trong. Vậy nên sử lý bằng thuốc gì ạ; hay cứ bắt thủ công bằng tay thì chắc 2 tuần nữa cây của em tèo mất huhu! Giúp em với