nhờ anh em tư vấn giúp.

nhieuvn

Thành viên tích cực
nhờ anh lô và anh em tư vấn về 2 loại giống mai xù và mai nu. tại sao 2 giống mai này lại hiếm và giá cao? ngoài tính chất là mang đến cho cây mai một dáng vóc già cõi, thì còn đặc điễm gì nổi không anh em? anh em nào có hình ảnh thì cho em hình ảnh minh hoạ để anh em củng tham khảo không ah. thank anh em

nhieuvn

Thành viên tích cực
những bật thầy về mai đâu nhỉ? không lẽ 2 giống mai này quí hiếm vậy sao?

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Trước đây đã có bài viết rất rỏ về mai nu, mai xù mà tôi tìm chưa ra, ráng chờ nhen bạn tôi sẽ tìm

nhieuvn

Thành viên tích cực
dạ, cãm ơn anh ah, em cũng đang tìm về 2 giống loại mai này để xem, mà tìm chưa ra

ducdung

Thành viên
theo anh nghĩ mai xù là do da cây chảy xệ giống như người già da bị chảy vậy đó ,còn mai nu thì u cục ,u nần nhìn giống da cóc,em seach trên google sẽ thấy cây mai xù chính hiệu phước lộc thọ ,mà đặc biệt hai loại này chỗ nào cũng vậy hết chứ không phải chỗ có chỗ không nha ,theo như anh đã thấy ,trắc anh cũng phải chờ sư phụ về mai trả lời

kha can tho

Thành viên tích cực
Em có đôi lời xin mạo muội, theo như cây mai thứ nhất là nu thì cây phải có độ tuổi tương đối là cao sau một thời gian chăm sóc hoặc cây trồng ở ngoài thiên nhiên cây đạt tới độ sung mãn phát triển tốt thì một số phần trên cơ thể có hiện tượng là u ra và về sau càng lúc càng lớn và cuối cùng như bánh cam(Mà nhỏ thôi chứ k phải như cái bánh thật nhe).Nhưng không phải cây nào cũng được vậy theo quan sát của em đa phần các cây mai nu da của cây đều trơn láng và có phần trắng hơn so với các loại mai khác, cây rể rất đều và hệ rể có phần nhiều và lớn nhờ vậy cây đạt được trạng thái cây tốt nhất phát triển mạnh.Thứ hai về cây mai xù thì cũng như mai nu là cũng phải đạt được độ tuổi cao nhưng ngược lại về khả năng phát triển của cây đa phần các cây mai xù rể rất ít cành nhánh cũng không phát triển đều như các loại mai khác do đó để theo tôi nghĩ để chống chọi với thiên nhiên và sinh tồn cây tự phản ứng lại bằng cách thay đổi hình dạng cho phù hợp tạo ra một hình dạng khác thường để có khả năng chống lại các côn trùng hay địch hại khác.Do đó về độ quý hiếm của cây là có không phải cây nào cũng được vậy mà đa phần là do thiên nhiên tác động nhiều lên hệ sinh trưởng kéo dài nhiều năm trong quá trình sống của cây, nên cây nào nằm trong môi trường có các điều kiện khác nhau tác động thì cây mai sẻ phản ứng lại bằng cách tạo ra lớp da và hình thù của mình như trên.Có đôi lời cùng AE nhe.

nhieuvn

Thành viên tích cực
em thấy 2 cây này cũng xù, nhung không biết như thế nào, có được gọi là mai xù không? tho anh dũng nói, như vậy cây phải xù hết toàn cây, như thế thì khó, và hiếm thật. hihi.

cây 2, thân thì chiếm 50 phần trăm cây có da như thế này

cây 3:

cây 4

trong những cây này, cây nào có thể gọi là xù, anh em tư vấn giúp em.

ducdung

Thành viên
bữa nào anh chụp hình mấy cây mai nhà xem thử nha,theo anh thì ko có em nào nu hay xù cả,được chăng là cây sổ 3 do lão mà nồi da cóc,còn gọi là nu hay xù thì tùy người nữa nha ,cây của em cũng khá đẹp

nhieuvn

Thành viên tích cực
dạ, như vầy là em phải khiêm cứu nữa về 2 giống mai này. cãm ơn anh dũng đã có lời khen. hihi