nhờ anh em chữa giúp cây linh sam

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
đây là cây phôi mình nuôi cách đây khoảng 50 ngày, cây phát rất mạnh nhưng tự nhiên bị đứng lại. Dường như cả tháng nay cây chậm phát triển và lá xuống vàng như những hình sau:

nhờ anh em chỉ giúp cách chữa cây và thuốc chữa trị
CẢM ƠN RẤT NHIỀU!!!!
CHÚC ANH EM MỘT NĂM MỚI VẠN SỰ NHƯ Ý VẠN SỰ LÀNH

minhth111

Thành viên
cháy nắng thôi lúc náy trời nắng lắm . hôm trước we6n tưới có 1 ngày mà cây của mình củng bị thế giờ hết rồi. hi vọng là cây của bác củng vậy

bigbabol

Moderator
rễ có thể có vấn đề, bạn xem lại có tưới nhiều nước quá không và chất trồng có thật sự thông thoáng?

kiencang02

Thành viên
Theo mình thấy hình như cây bị dư nước gây vàng lá đó Anh. cắt bớt nước và đem ra nắng nha Anh

dungmap124

Thành viên
Chia buồn cùng anh, em cũng có 2 cây như vậy, kéo sẹo và đâm chồi rất mạnh, sau đó gần như ko phát triển và bắt đầu vàng lá. nghi ngờ phần rể nên em nhổ cây ra mới biết toàn bộ phần gốc bị úng và ko có rể non. Giờ thì 2 cây đó đã chết.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Phôi ra tược mạnh rồi chết do nhiều nguyên nhân:
Do hệ rễ có vấn đề(chất trồng khô hoặc úng,cây bung tược do nhựa trong thân nhưng lại ko tái tạo rễ,do di chuyển chậu bị lay gốc......)
Do cây yếu,dễ mất nhựa trong thân khi đem từ chỗ mát ra nắng đột ngột(người chơi sanh gọi là tuột nước)
Do cái gì nữa chưa bít ;)

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
cháy nắng thôi lúc náy trời nắng lắm . hôm trước we6n tưới có 1 ngày mà cây của mình củng bị thế giờ hết rồi. hi vọng là cây của bác củng vậy
thanks ban
==================================
rễ có thể có vấn đề, bạn xem lại có tưới nhiều nước quá không và chất trồng có thật sự thông thoáng?
thanks anh 3b
Theo mình thấy hình như cây bị dư nước gây vàng lá đó Anh. cắt bớt nước và đem ra nắng nha Anh
ok cam ơn bạn
Chia buồn cùng anh, em cũng có 2 cây như vậy, kéo sẹo và đâm chồi rất mạnh, sau đó gần như ko phát triển và bắt đầu vàng lá. nghi ngờ phần rể nên em nhổ cây ra mới biết toàn bộ phần gốc bị úng và ko có rể non. Giờ thì 2 cây đó đã chết.
cảm ơn bạn chia buồn cùng bạn 2 cây đa chết mình hy vong anh em sẽ giúp mình cứu được cây

DUYnguyenDUC

Quản lý mới
Chơi LS phôi hầu như ai cũng gặp tình trạng này,cây nào sống khỏe thì khỏe,cây nào èo uột thì rất khó mà cứu .Nói chung là hên sui a à.Hi vọng a cứu đc nó.

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
Phôi ra tược mạnh rồi chết do nhiều nguyên nhân:
Do hệ rễ có vấn đề(chất trồng khô hoặc úng,cây bung tược do nhựa trong thân nhưng lại ko tái tạo rễ,do di chuyển chậu bị lay gốc......)
Do cây yếu,dễ mất nhựa trong thân khi đem từ chỗ mát ra nắng đột ngột(người chơi sanh gọi là tuột nước)
Do cái gì nữa chưa bít ;)
thanks thức nha em chắc do hôm ông anh mới tập chơi ông xem mà ko biết vô tình lắc gốc anh cũng nghi là bị vậy vì cùng với cây khác ông chọn cũng moi rể lên xem cũng bị tình trạng y hệt anh bó tay
dù cứu được cây hay ko vẫn rất cảm ơn ae đã giúp chúc ae một năm mới cầu gì có đó vạn sự đều may
Chơi LS phôi hầu như ai cũng gặp tình trạng này,cây nào sống khỏe thì khỏe,cây nào èo uột thì rất khó mà cứu .Nói chung là hên sui a à.Hi vọng a cứu đc nó.
thanks duy nha em chúc năm mới hạnh phúc và may mắn nha em

ThienVu

Thành viên mới
lúc trước mình cũng có 2 phôi linh sam và sam núi bị y như vậy, trồng đất tro đang phát tốt thì cháy đọt, vàng lá, chịu chứng như úng rễ. Mình nhổ hết lên, rửa sạch, cắt đầu rễ, cắt hết lá, bấm ngọn cháy rồi vô cát vàng 100%, đem vào mát chỗ kín gió thì hơn 2 tuần sau cây hồi phục lại. Vài tháng sau cây mạnh thì mình thay bằng đất nham thạch, cây sống khỏe mạnh đến giờ. Sợ hết dám trồng phôi = tro trấu luôn rồi

Bạn cứ thử xem, mong là cứu dc

tpminh1976

Thành viên Mua Bán
Cùng ý kiến với a này . Cây gì ko biết chứ LS nhìu lũa mà ntn thì coi như bó tay
thanks bạn đã góp ý nha
lúc trước mình cũng có 2 phôi linh sam và sam núi bị y như vậy, trồng đất tro đang phát tốt thì cháy đọt, vàng lá, chịu chứng như úng rễ. Mình nhổ hết lên, rửa sạch, cắt đầu rễ, cắt hết lá, bấm ngọn cháy rồi vô cát vàng 100%, đem vào mát chỗ kín gió thì hơn 2 tuần sau cây hồi phục lại. Vài tháng sau cây mạnh thì mình thay bằng đất nham thạch, cây sống khỏe mạnh đến giờ. Sợ hết dám trồng phôi = tro trấu luôn rồi

Bạn cứ thử xem, mong là cứu dc
cảm ơn bạn nhièu mình sẽ thử