Nghệ Thuật nuôi trồng Dendrobium: * Chậu Khủng*

nhatbui

Thành viên
Trả lời: Nghệ Thuật nuôi trồng Dendrobium siêu đẳng

Trồng lại mới mà không bỏ chậu cũ và chất trồng cũ luôn hả anh Hội??? Có ảnh hưởng đến sự phát triển của cây sau này không???

Theo các anh thì mấy cây lan mới mua về (cây mô khoảng 1-2 tấc, hoặc những cây trồng của nhà vườn: xơ dừa, vỏ đậu phộng....) mình cần xử lý và làm theo các bước như thế nào để trồng mới lại ạ...e hơi băn khoăn ở cái khoản đó quá vì có lần mua về e bỏ chậu, bỏ rễ cũ và chất trồng rồi cắt bớt rễ trồng lại nhưng ko đạt lắm.

phuoc_bd

Thành viên

Theo mình thì cây lan được đánh giá tốt phải hội đủ rất nhiều điều kiện nửa
Dạ con biết chú,nhưng con muốn đánh giá từ thấp đến cao,có gì chú đánh giá qua lá và vệ sinh lá giúp chúng cháu.

Vệ sinh lá có nhiều cách : dùng vòi phun áp lực cao, xài Physan 20 hay đơn giản chỉ dùng xà bông rửa chén..v.v.., tùy theo cái nào phù hợp với bạn

Dạ con biết chú,nhưng con muốn đánh giá từ thấp đến cao,có gì chú đánh giá qua lá và vệ sinh lá giúp chúng cháu.

culanluasg

Super Moderator

Muốn lan nắng lên tốt và ít rụng lá thì phải vệ sinh lá định kỳ theo tuần hoặc theo tháng,và sử dụng chắc gì để vệ sinh lá??? chi tiết này ti nhỏ nhưng rất quan trọng với lan nắng,mong a Thuận chĩ dẫn cho anh em biết.
không chỉ Dendrobium mà tất cả lan khác ,anh chỉ vệ sinh lá khi mang đi thi mà thôi,theo anh nếu không xài phân bón lá hay nước sông hay phù sa thì vấn đề này không cần đặt ra ,ở chổ anh lâu lâu nếu bám bụi thì chỉ xịt nước sạch qua là xong,điều em đặt ra làm anh cũng hơi thắc mắc ,em xài nước gì tưới cho cây và có hay xài phân bón lá không ???

culanluasg

Super Moderator

Vệ sinh lá có nhiều cách : dùng vòi phun áp lực cao, xài Physan 20 hay đơn giản chỉ dùng xà bông rửa chén..v.v.., tùy theo cái nào phù hợp với bạn

theo anh vệ sinh lá theo kiểu này không ổn lắm cho cây lan

culanluasg

Super Moderator

Trồng lại mới mà không bỏ chậu cũ và chất trồng cũ luôn hả anh Hội??? Có ảnh hưởng đến sự phát triển của cây sau này không???
Theo các anh thì mấy cây lan mới mua về (cây mô khoảng 1-2 tấc, hoặc những cây trồng của nhà vườn: xơ dừa, vỏ đậu phộng....) mình cần xử lý và làm theo các bước như thế nào để trồng mới lại ạ...e hơi băn khoăn ở cái khoản đó quá vì có lần mua về e bỏ chậu, bỏ rễ cũ và chất trồng rồi cắt bớt rễ trồng lại nhưng ko đạt lắm.
không có công thức chung cho mỗi chậu lan mua về trồng lại bạn ah,có khi phải tùy cơ mà biến
phải xem ,chất trồng đó mới hay cũ ,có phù hợp với cách nuôi trồng hiện tại trong vườn không,rễ còn tốt hay thoái hóa ,cây đang ở tình trạng nào đang tăng trưởng hay dừng tăng trưởng ,tăng trưởng yếu mềm hay cứng cáp ,cây non mới từ mô lên hay cây già ,theo đó mà có phương pháp thích hợp

phuoc_bd

Thành viên

không chỉ Dendrobium mà tất cả lan khác ,anh chỉ vệ sinh lá khi mang đi thi mà thôi,theo anh nếu không xài phân bón lá hay nước sông hay phù sa thì vấn đề này không cần đặt ra ,ở chổ anh lâu lâu nếu bám bụi thì chỉ xịt nước sạch qua là xong,điều em đặt ra làm anh cũng hơi thắc mắc ,em xài nước gì tưới cho cây và có hay xài phân bón lá không ???
Ở những chỗ ít bụi bậm thì không cần vệ sinh nhiều nhưng nếu muốn cây tốt ít sâu bệnh thì theo em nên vệ sinh hợp lý,ở đây chỉ nói là dân chơi tài tử không phải nhà vườn nhe a,khi lấy cây đi thi thì vệ sinh là chắc rồi a Thuận,ở chỗ e chỉ xài nước giếng nhưng đường đang thi công bụi mịt mù,em thì thường vệ sinh 2 tháng 1 lần bằng nước rửa chén,có thể không vệ sinh cũng được do cá nhân mõi ngưởi thôi a,cảm ơn a đã phúc đáp,và cây ở nhà em.

huynh phong

Thành viên

cái vụ này khá hay nha bác Thuận . Em thì không trồng được 1 cây den nắng nào ra hồn cả , nên em sẻ theo sát anh vụ này

culanluasg

Super Moderator

cái vụ này khá hay nha bác Thuận . Em thì không trồng được 1 cây den nắng nào ra hồn cả , nên em sẻ theo sát anh vụ này
cây nào cũng to tướng mà nói thế ,trời ah

culanluasg

Super Moderator

Ở những chỗ ít bụi bậm thì không cần vệ sinh nhiều nhưng nếu muốn cây tốt ít sâu bệnh thì theo em nên vệ sinh hợp lý,ở đây chỉ nói là dân chơi tài tử không phải nhà vườn nhe a,khi lấy cây đi thi thì vệ sinh là chắc rồi a Thuận,ở chỗ e chỉ xài nước giếng nhưng đường đang thi công bụi mịt mù,em thì thường vệ sinh 2 tháng 1 lần bằng nước rửa chén,có thể không vệ sinh cũng được do cá nhân mõi ngưởi thôi a,cảm ơn a đã phúc đáp,và cây ở nhà em.
thì ra do nhà bạn ở gần lộ,như thế này ,nước rửa chén thì sạch lá ,lá bóng ,sạch nhện đỏ nhưng chyện này anh đã quan sát một thời gian ,nồng độ không thích hợp thời gian sau sẽ hư rễ ,nếu chỉ là chơi tài tử ,bạn nên dùng nước dừa tươi rửa cây,cây sạch đẹp và không có kiến lại thêm vitamin cho cây

culanluasg

Super Moderator

ở topic này ,cái điều quan trọng mà mình muốn nói là cách biến không thành có ,cây yếu thành cây mạnh,nhìn cây lan dưới con mắt của một nhà phân tích ,làm sao cho nó tốt hơn khỏe hơn,cách vượt qua những giai đoạn bệnh tật,đẩy nhanh quá trình tăng trưởng ,làm cho cây phát triển ngày càng hoàn hảo hơn ,chứ không phải show hàng những cây Dendrobium to lớn ,cây to thì đã có topic dendrobium hoành tráng rồi

lacungduy

Thành viên

thì ra do nhà bạn ở gần lộ,như thế này ,nước rửa chén thì sạch lá ,lá bóng ,sạch nhện đỏ nhưng chyện này anh đã quan sát một thời gian ,nồng độ không thích hợp thời gian sau sẽ hư rễ ,nếu chỉ là chơi tài tử ,bạn nên dùng nước dừa tươi rửa cây,cây sạch đẹp và không có kiến lại thêm vitamin cho cây
Nuooc dua tuoi minh pha nhu the naò a? Hay tuoi bang nuoc dua ko?

culanluasg

Super Moderator

pha một nửa cho đỡ hao bạn ah,không khuyên dùng cho người trồng công nghiệp vì rất là buồn cười ...

culanluasg

Super Moderator

chỉ một lần kích thích rễ trước mùa mưa với B1 của Growmore (đất Nông)

ra rễ thế này

culanluasg

Super Moderator

rễ khỏe tất cây mạnh như bản thân cây xoắn Indo này vốn cũng dễ nuôi

culanluasg

Super Moderator

mình chụp cho các bạn xem cái cây rồng vàng của mình ,lúc mình mang nó về là năm khúc củi không có một cọng rễ ,có vài chổ bầm dập ,đem về mình quyết định trồng vao một chậu đất với một ít dớn ,và phần dớn không quá cao ,cách miệng chậu vài phân,chờ khi cây đã có ít rễ ,mình cho vào một ít phân tan chậm ,đem vào một chổ thoáng nuôi trồng khi cây đã có rễ
ban đầu thì nó như thế này ,mình chụp phần cũ không lá

culanluasg

Super Moderator

và sau một thời gian thì em nó ra được hai cái giả hành rất ổn

culanluasg

Super Moderator

cây King ba Tia ,quà tặng của tam anh năm đó ,mình cứ tiêng tiếc nên chưa thay chậu ,mặc dù thay chậu ,cắt bỏ giả hành cũ sẽ đẹp hơn

culanluasg

Super Moderator

theo dõi sát quá trình phát triển của cây ví dụ nhện đỏ như hình trên,chổ chấm nâu trên thân xử lý kip thời cây sẽ sạch bệnh và tiếp tục phát triển

culanluasg

Super Moderator

6 cây trồng chung trong bài làm sao để có den hoành tráng kỳ trước,đã tạm ổn ,chưa vào phân