Mong các bác giúp e chọn vị trí đặt vườn lan?

nguyenvanhakg

Thành viên
E ở Kiên Giang, nhà e có 1 khoảng sân rộng phía trước và 1 mảnh đất vườn sát bên nhà, nhưg do quy hoạch trồng rau nên chỉ còn có 3 sự lựa chọn về việc đặt vườn lan, các vị trí đặt vườn đều cắt ngang hướng đông tây, mong các cao nhân tư vấn giúp e:

- thứ nhất (là vườn lan hiện tại of e): hai bên vườn đều có nhà che khuất nên thời gian chiếu sáng từ 10-14h, có 1lớp lưới đen căng phía trên, nhưng theo quan sát of e thì hiện một số ngọn dendro non có một vài đốm vàng bên viền lá và có hiện tượng mềm ngã sang một bên, e nghĩ do thiếu nắng, mấy tuần nay do mưa nên e k bón phân, có xịt thuốc nấm dithane nửa thág/1 lần.

- Thứ 2: chỗ đặt vườn là khoảg sân trước nhà, nhưng phía trên và xung quanh dựng lưới b40 và xây giàn kiên cố cao gần 4m, hiện đang trồng thiên lý và chanh dây, vị trí này khá thoáng nhưng thời gian chiếu ság hiện tại từ 7h-12h, trong tương lai khi các dây leo này leo kín giàn thì ko khả quan.

- Thứ 3: Mảnh đất kế bên cái sân để trồng rau, chỗ này k có nắng ság hoặc chỉ le lói chút ít do giàn dây leo che khuất, còn từ 12h trở đi thì nắng tốt, tuy nhiên là nắng chiều nên khá gay gắt.

Vườn of e hiện trồng dendro, cat, vũ nữ, mokara và một số lan rừng ms mua, mong các a tư vấn giúp e, e cám ơn rất nhìu ạ!

newcomer!!!

Moderator
Cả ba vị trí đều là mơ ước của nhiều người, sao Anh không chụp vài cái hình để mọi người dễ hình dung Anh ?

nguyenvanhakg

Thành viên
Hình thì chắc phải sáng mai mới được vì hiện e đag đi làm, có j sáng mai e sẽ up lên cho mấy a xem và rất mong được sự tư vấn of mấy a.
cám ơn mấy a rất nhìu!

namdiep

Thành viên mới
vườn lan theo tôi cần những điều kiện sau: nắng buổi sáng là tốt nhất, thoáng gió, độ ẩm tốt. do đó, bạn ko nên trồng khoảng giữa 2 nhà, hay có hường nắng chiều là chủ đạo, hay đặt vườn trên mặt sân bêtoong,gạch. nhưng tùy tình hình nhà mình mà cải tạo: ví dụ như ở vị trí thứ nhất bạn có thể làm lưới keo ra kéo vào: sáng sớm và chiều tối kéo ra, lúc nắng to kéo vào ( mệt công);vị trí thứ 2 thì phải hi sinh thiên lý và chanh leo thôi; vị trí thứ 3: sao bạn không chuyển hết dây leo ra che nắng chiêu, nền đất thì độ ẩm sẽ cao hơn. vài ý kiến của tôi. chúc bạn có giàn lan đẹp. nhà tôi thì bé bằng bàn tay nên lan cứ chen chúc nhau đến tội nghiệp

nguyenvanhakg

Thành viên
Trả lời: Mong các bác giúp e chọn vị trí đặt vườn lan?

vườn lan theo tôi cần những điều kiện sau: nắng buổi sáng là tốt nhất, thoáng gió, độ ẩm tốt. do đó, bạn ko nên trồng khoảng giữa 2 nhà, hay có hường nắng chiều là chủ đạo, hay đặt vườn trên mặt sân bêtoong,gạch. nhưng tùy tình hình nhà mình mà cải tạo: ví dụ như ở vị trí thứ nhất bạn có thể làm lưới keo ra kéo vào: sáng sớm và chiều tối kéo ra, lúc nắng to kéo vào ( mệt công);vị trí thứ 2 thì phải hi sinh thiên lý và chanh leo thôi; vị trí thứ 3: sao bạn không chuyển hết dây leo ra che nắng chiêu, nền đất thì độ ẩm sẽ cao hơn. vài ý kiến của tôi. chúc bạn có giàn lan đẹp. nhà tôi thì bé bằng bàn tay nên lan cứ chen chúc nhau đến tội nghiệp
Cảm ơn anh nhiều! nhưng do địa hình và tình hình là em chơi hoa còn mẹ em thì trồng rau nên không phá rau để trồng hoa được, hjhj! nên chỉ có cách là nhờ mấy a tư vấn giúp về các vị trí trên để cho em có một lựa chọn vị trí tốt nhất thôi.
==================================
Hình ảnh vườn nhà em đây ạ!
Vị trí 1:

Vị trí 2:

vị trí 3 là khoảng trống ngoài hàng rào:

Mong các a chỉ giáo! thank!

thanl1211

Thành viên

Cảm ơn anh nhiều! nhưng do địa hình và tình hình là em chơi hoa còn mẹ em thì trồng rau nên không phá rau để trồng hoa được, hjhj! nên chỉ có cách là nhờ mấy a tư vấn giúp về các vị trí trên để cho em có một lựa chọn vị trí tốt nhất thôi.
Hình ảnh vườn nhà em đây ạ!
Vị trí 1:

Vị trí 2:

vị trí 3 là khoảng trống ngoài hàng rào:

Mong các a chỉ giáo! thank!
Tớ thấy bạn trồng ở vườn 2 là ngon đấy. treo xa cái giàn mướp ra gần cổng rào í.
PS: tớ ở Hòn Đất, bạn mình ở đâu?

nguyenvanhakg

Thành viên

Tớ thấy bạn trồng ở vườn 2 là ngon đấy. treo xa cái giàn mướp ra gần cổng rào í.
PS: tớ ở Hòn Đất, bạn mình ở đâu?
chỗ đó thì thoáng thật, nhưng cái giàn nó kéo dài tới cổng và hết cả sân luôn bạn ơi, nếu mấy cây leo đó kín giàn thì chắc cũng không có nắng là mấy. mấy bữa nay mình quyết định rồi, làm ra cả ba vị trí luôn, muốn để đâu thì để, hjhj~!
nhà mình nằm trên quốc lộ 80, hướng đi lên lộ tẻ, cách sân bay rạch giá khoảng 1 cây số. bao giờ có dịp ae mình gặp nhau tán dốc chơi, kk!

x-youtoo

Thành viên
Ước mơ của mình - giá mà có được khu vườn số 2 - chẹp chẹp ... ướt hết bàn phím.

x-youtoo

Thành viên

cám ơn bác! Nhưng e đang sợ chỗ đó k có nắng nếu mấy cây dây leo bùng phát thì..., hjchjc!
... thì bạn sẽ có 1 sự lựa chọn đúng đắn ... cầm dao ... chặt dây leo ... chăng? :D

nguyenvanhakg

Thành viên

... thì bạn sẽ có 1 sự lựa chọn đúng đắn ... cầm dao ... chặt dây leo ... chăng? :D
vâng, cám ơn bác, nhưng e chặt rồi thì chắc tóc em cũng rụng sạch, kk! vườn đó của sư mẫu em, em chỉ xài ké thôi, bởi vậy nên mới mong mấy bác tư vấn giúp em chứ!

namdiep

Thành viên mới
mỗi chỗ để một ít vậy. lúc đó tỉa vài sợ dây leo chắc là ko vấn đề.he.

x-youtoo

Thành viên

vâng, cám ơn bác, nhưng e chặt rồi thì chắc tóc em cũng rụng sạch, kk! vườn đó của sư mẫu em, em chỉ xài ké thôi, bởi vậy nên mới mong mấy bác tư vấn giúp em chứ!
Àh, té ra là phát sinh thêm cái vụ này.:)

Vậy chọn khu nào nắng càng nhiều càng tốt, lâu bền mà ko bị ảnh hưởng bởi nhiều lý do khách quan như trên, cải tạo và trồng thôi ...

thanl1211

Thành viên

chỗ đó thì thoáng thật, nhưng cái giàn nó kéo dài tới cổng và hết cả sân luôn bạn ơi, nếu mấy cây leo đó kín giàn thì chắc cũng không có nắng là mấy. mấy bữa nay mình quyết định rồi, làm ra cả ba vị trí luôn, muốn để đâu thì để, hjhj~!
nhà mình nằm trên quốc lộ 80, hướng đi lên lộ tẻ, cách sân bay rạch giá khoảng 1 cây số. bao giờ có dịp ae mình gặp nhau tán dốc chơi, kk!
Ko thể vẹn toàn được bạn ơi. Cả 3 vị trí cũng ngon đấy, có nhiều lựa chọn cho các loại cây. KK! Vậy là Thị trấn Mong Thọ rùi pải ko?

nguyenvanhakg

Thành viên

cám ơn các bác đã nhiệt tình góp ý cho em! thank các bác nhiều!
Ko thể vẹn toàn được bạn ơi. Cả 3 vị trí cũng ngon đấy, có nhiều lựa chọn cho các loại cây. KK! Vậy là Thị trấn Mong Thọ rùi pải ko?
chỗ mình thuộc huyện Châu Thành, nó chỉ có 1 thị trấn là thị trấn Minh Lương ở ngã ba Tắc Cậu, chắc bạn biết mà, còn chỗ mình chỉ là xã Mong Thọ B thôi, cách ngã 3 Rạch Sỏi khoảng 3 cây số.

mungbv

Thành viên mới
Mình cũng dân KG nè, trước mình cũng trồng dưới dàn mướp không có nhiều nắng nhưng Lan lên cũng khá tốt, nếu chơi tài tử thì dc còn để gọi là đạt thì ko OK. Mình ở RG, khi nào có đi RG thì alo anh em giao lưu.
Mình tên Mừng SN 1979. ĐT 0982900181

nguyenvanhakg

Thành viên

Mình cũng dân KG nè, trước mình cũng trồng dưới dàn mướp không có nhiều nắng nhưng Lan lên cũng khá tốt, nếu chơi tài tử thì dc còn để gọi là đạt thì ko OK. Mình ở RG, khi nào có đi RG thì alo anh em giao lưu.
Mình tên Mừng SN 1979. ĐT 0982900181
OK, e tuy ở Mong Thọ nhưng ra RGiá cũng khoảng chục cây, nhà a Mừng ở khúc nào vậy a? khi nào rãnh có ra RGiá là a lô anh ngay, hjhj! e tên Hà, e mới 27 thôi, số điện thoại của e là: 0907636313, có dịp ae mình gặp giao lưu chơi he!

Tracdonglai

Thành viên
Bạn nên có một cái sơ đồ mặt bằng toàn cái vườn để anh em biết mà tư vấn cho bạn. mấy cái hình kia bạn chụp đôi khi lúc sáng và lúc chiều sẽ khác nhau lắm đó.
À còn vấn đề này nữa. bạn làm sao cho sư mẫu và phụ thân thích chơi lan thì cả cái vườn sẽ là của bạn. hí hí B-);;)

nguyenvanhakg

Thành viên

Bạn nên có một cái sơ đồ mặt bằng toàn cái vườn để anh em biết mà tư vấn cho bạn. mấy cái hình kia bạn chụp đôi khi lúc sáng và lúc chiều sẽ khác nhau lắm đó.
À còn vấn đề này nữa. bạn làm sao cho sư mẫu và phụ thân thích chơi lan thì cả cái vườn sẽ là của bạn. hí hí B-);;)
Đáp ứng theo yêu cầu của bác Tracdonglai, em ở không nên cũng ngồi vẽ cho bác 1 cái, hjhj

còn giờ chiếu sáng của từng vị trí thì em đã nói ở trên rồi, bác xem giúp!
Vấn đề của sư mẫu và sư phụ em thì không thay đổi được rồi bác ơi, do sư mẫu em rất thích trồng rau, cũng chẳng để làm gì, để ăn và để cho hàng xóm lấy thảo và lấy niềm vui lúc tuổi già nên em cũng không có ý kiến, hjhj!