Mâm ngũ quả ngày tết

A69

Thành viên tích cực
sau tết năm nay không thấy anh em đưa hình ảnh mâm ngũ quả lên DD nhỉ?
theo tôi biết thì phong tục chưng mâm ngũ quả ở từng vùng miền mỗi nơi mỗi khác.
Ở miền bắc thì lấy màu trái cây làm chủ. nghĩa là trái cây trong mâm ngũ quả có 5 màu khác nhau. nhưng không thể thiếu nải chuối.
Ở miền nam thì lấy ý nghĩa của tên trái cây làm chủ, nhưng không bao giờ có trái chuối và trái cam trong mâm ngũ quả.
Đây là hình ảnh đắc trưng của mâm ngũ quả miền nam.
[/IMG]
nào xin mời anh em tiếp tục ủng hộ. up hình ảnh mâm ngũ quả nhà mình lên để anh em cùng xem. xem từng vùng miền chưng mâm ngũ quả khác nhau thế nào?

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Em thấy ngoài chợ bán trái thơm (khóm, dứa) để chưng Tết mà trước đây không biết ý nghĩa trái thơm là thế nào, nhưng với mâm ngũ quả (Cầu - Dừa - Đủ - Xoài - Thơm) trên thì Hoanglong70 nghĩ là họ có ý "Cầu vừa đủ xài thôi".

Gia đình Hoanglong70 thì năm nào cũng mong muốn "Dư xài", Nên Tết nào cũng chưng Dưa hấu - Xoài. :p

Còn mọi người thì sao? Mâm chưng ngũ quả của gia đình mình thế nào?

A69

Thành viên tích cực
đến giờ là tối mùng 2 rồi. chỉ còn 1 ngày nữa là hết tết. Thôi thì tôi đăng hình này lên nếu BQT thấy không hợp lệ thì gở bỏ dùm tôi sẽ cảm ơn nhiều. ( vì mấy ngày tết vui quá) còn nếu anh em nào có thấy ngứa mắt thì làm ơn đeo kiếng vô dùm nhé.
[/IMG]
mời anh em tham khảo và cho ý kiến nhé.

satruky

Thành viên tích cực
Em thấy ngoài chợ bán trái thơm (khóm, dứa) để chưng Tết mà trước đây không biết ý nghĩa trái thơm là thế nào, nhưng với mâm ngũ quả (Cầu - Dừa - Đủ - Xoài - Thơm) trên thì Hoanglong70 nghĩ là họ có ý "Cầu vừa đủ xài thôi".

Gia đình Hoanglong70 thì năm nào cũng mong muốn "Dư xài", Nên Tết nào cũng chưng Dưa hấu - Xoài. :p

Em thì không không muốn làm gì mà vẫn cứ có tiền xài nên chưng có 2 loại quả thôi: Chôm chôm và xoài.

Thiendia999

Thành viên
sau tết năm nay không thấy anh em đưa hình ảnh mâm ngũ quả lên DD nhỉ?
theo tôi biết thì phong tục chưng mâm ngũ quả ở từng vùng miền mỗi nơi mỗi khác.
Ở miền bắc thì lấy màu trái cây làm chủ. nghĩa là trái cây trong mâm ngũ quả có 5 màu khác nhau. nhưng không thể thiếu nải chuối.
Ở miền nam thì lấy ý nghĩa của tên trái cây làm chủ, nhưng không bao giờ có trái chuối và trái cam trong mâm ngũ quả.
Đây là hình ảnh đắc trưng của mâm ngũ quả miền nam.
[/IMG]
nào xin mời anh em tiếp tục ủng hộ. up hình ảnh mâm ngũ quả nhà mình lên để anh em cùng xem. xem từng vùng miền chưng mâm ngũ quả khác nhau thế nào?
Nhà cháu thì có trái gì thì chưng thứ nấy không kể bắt trung nam gì hết cầu, thơm, dừa, đủ, xoài, sung, dưa hấu, lê, bom, quýt, chuối
@satruky: nghe người ta thường nói quýt làm cam chịu nên không chưng

lydainghia

Thành viên tích cực

Em thì làm mâm Cầu Dừa Ðủ Sung

A69

Thành viên tích cực
Lý do ở miền man người ta không chưng trái cam và trái chuối là vì tư tưởng là cam chịu và chúi nhủi, sợ làm ăn không khắm khá.
còn tôi thì cố tìm cho được 5 loại trái cây đặc trưng của miền nam là: trái măng cụt, trái dừa. trái vú sữa, trái mãng cầu, trái đu đủ. nhưng không dám up hình lên sợ thiên hạ họ quở mần ăn không khá. ai suy nghĩ sau thì tùy họ, nhưng đừng nghĩ bậy bạ nghe.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Nếu chưng các trái: chôm chôm, dừa , đu đủ, xoài thì khỏi phải chưng trái mãng cầu nhe

baotran71

Thành viên
Mình thì chỉ trưng 4 thứ, mỗi năm chỉ mua 2 quả thoai. Đó là mãn cầu, xoài, líp (xe đạp) và yên xe = Cầu Xài Líp Baga :D:D:D

pitieel

Thành viên Mua Bán
[/IMG]
đây là mâm ngũ quã cũa Pi .CẦU Vừa, ĐỦ...DƯ. THÔI....hihihihi

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Một khuynh hướng chọn mâm quả "mới":

(mời đọc chuyện vui cuối năm)

Đây là quyết định sắm 1 mâm hoa quả để cúng Giao Thừa năm nay cho cái thân già tui như sau:

_Hồi xưa nghe thiên hạ biểu sắm Mãng Cầu- Dừa- Xoài- Đu Đủ để cúng, tui làm theo cũng mong được Cầu Vừa Xài Đủ.

Cúng hoài liên tiếp mấy năm, không thấy Vừa Đủ gi hết, năm nào cũng thiếu hụt.
Sau đó tui thay đổi chiến lược, tui mua Mãng Cầu , Xoài, Roulipe & Bagage.
Ý tui là muốn Cầu Xài Líp Baga !

Hihihii...năm đó thê thảm...thay đổi chiến thuật ma giáo...Tôi mua hoa quả Chôm chôm
Mảng cầu -Dừa Đu- đủ Xoài
... hy vọng....Chôm Vừa Đủ Xài

Cũng không thấy kết quả gì, mà còn thiếu hụt nặng thêm.
Năm nầy tui dứt khoát không nghĩ đến tiền ($$$$) nữa.
Tui thí mạng cùi chơi bạo, sẽ lập 1 mâm trái cây sau đây để cúng:
Vú Sữa-Măng cụt- Vải- Sầu Riêng.
Kệ mẹ, nghèo thì nghèo, ít ra cũng được :
Vú Măng Giải Sầu!

Thụy74

Banned
đến giờ là tối mùng 2 rồi. chỉ còn 1 ngày nữa là hết tết. Thôi thì tôi đăng hình này lên nếu BQT thấy không hợp lệ thì gở bỏ dùm tôi sẽ cảm ơn nhiều. ( vì mấy ngày tết vui quá) còn nếu anh em nào có thấy ngứa mắt thì làm ơn đeo kiếng vô dùm nhé.
[/IMG]
mời anh em tham khảo và cho ý kiến nhé.
Không thích trái cây lắm,nhưng cái mâm đựng trái cây này " hay " quá,vậy nên xin đăng ký ăn hết cái mâm này nhé,nếu không ai phản đối :-j:-j

phonuibuon

Thành viên

(mời đọc chuyện vui cuối năm)

Đây là quyết định sắm 1 mâm hoa quả để cúng Giao Thừa năm nay cho cái thân già tui như sau:

_Hồi xưa nghe thiên hạ biểu sắm Mãng Cầu- Dừa- Xoài- Đu Đủ để cúng, tui làm theo cũng mong được Cầu Vừa Xài Đủ.

Cúng hoài liên tiếp mấy năm, không thấy Vừa Đủ gi hết, năm nào cũng thiếu hụt.
Sau đó tui thay đổi chiến lược, tui mua Mãng Cầu , Xoài, Roulipe & Bagage.
Ý tui là muốn Cầu Xài Líp Baga !

Hihihii...năm đó thê thảm...thay đổi chiến thuật ma giáo...Tôi mua hoa quả Chôm chôm
Mảng cầu -Dừa Đu- đủ Xoài
... hy vọng....Chôm Vừa Đủ Xài

Cũng không thấy kết quả gì, mà còn thiếu hụt nặng thêm.
Vú Măng Giải Sầu!
=))=))=))=))=))

satruky

Thành viên tích cực

Vú Măng Giải Sầu!
Nếu vậy thì chưng như vầy cho dễ đọc:
Măng cụt - Vú sữa - Tiêu -Sầu riêng : Măng vú tiêu sầu.

A69

Thành viên tích cực
còn tôi thì không dám la lớn sợ thiên hạ quở mần ăn không khá, tôi chỉ cầu vú vừa đủ măng thôi hà, không cần dư.

Thụy74

Banned
còn tôi thì không dám la lớn sợ thiên hạ quở mần ăn không khá, tôi chỉ cầu vú vừa đủ măng thôi hà, không cần dư.
Nghe đơn giản,nhưng nghĩ kỹ thì đây mới là xứng danh Phong Lưu nè. Nhân tiện tặng luôn a Khải bài thơ cũ kỹ của Trần Tế Xương luôn nè

Bắc thang lên hỏi ông trời
Trời sinh ta ở trên đời làm chi ?
Biết chăng,cũng chẳng biết gì
Biết ngồi nhà hát,biết đi ả đào
Biết thuốc lá,biết chè tàu
Cao lâu biết vị,hồng lâu biết mùi.<:p<:p