Mấy cao nhân chỉ e cách xử lý 1đoạn "Trúc phật bà"!

nguyenvanhakg

Thành viên
Vấn đề là e có 1đọan nhỏ của cây lan trúc phật bà đag lên kei ở giữa thân, nhưng 2đầu thân của nó đang có hiện tượng bị thúi từ từ, E ở kiên giang nên loại này khá khó kiếm. vì vậy rất mong các a chỉ e cách xử lý khắc phục. Chân thành cám ơn các a!

lekhanh204

Thành viên tích cực
Trả lời: Mấy cao nhân chỉ e cách xử lý 1đoạn "Trúc phật bà"!

Bạn chụp hình như vậy o biết nổi bạn ơi.Chụp hình rõ hơn bạn nhé

phuongta

Thành viên

Cho mình hỏi thêm là có thông tin cho là Trúc Phật Bà trồng ở miền Nam không cho hoa , như thế có đúng không ?

nguyenvanhakg

Thành viên

Cho mình hỏi thêm là có thông tin cho là Trúc Phật Bà trồng ở miền Nam không cho hoa , như thế có đúng không ?
Bác cứ hỏi đố em không? em trồng còn chưa thành hình thì sao biết có hoa hay không bác, hjhj!

nguyenvanhakg

Thành viên

Bạn chụp hình như vậy o biết nổi bạn ơi.Chụp hình rõ hơn bạn nhé

tấm này chắc rõ hơn nè bác, bác zoom lên xem dùm e nha, tại e chụp bằng điện thoại nên hơi mờ chút!

tancangcaimep

Thành viên

tấm này chắc rõ hơn nè bác, bác zoom lên xem dùm e nha, tại e chụp bằng điện thoại nên hơi mờ chút!
Theo mình thì bạn nên bỏ lun nó đi, nếu thich thì đến gần tết hàng này bán nhìu sắm e mới về chơi, nếu bạn ko mún mất thời gian bởi loại này trồng rất khó, cây to đẹp người có kinh nghiệm trồng lan mua về trồng còn ko nổi đấy, chỉ thích hợp với vùng như gia lai, daclak thui

nguyenvanhakg

Thành viên

Theo mình thì bạn nên bỏ lun nó đi, nếu thich thì đến gần tết hàng này bán nhìu sắm e mới về chơi, nếu bạn ko mún mất thời gian bởi loại này trồng rất khó, cây to đẹp người có kinh nghiệm trồng lan mua về trồng còn ko nổi đấy, chỉ thích hợp với vùng như gia lai, daclak thui
Thú vui mà anh, mình nuôi được nó lớn mạnh từ trong nôi thì còn gì tuyệt bằng, với lại loại này rất khó kiếm ở quê em (Kiên Giang) vì thế nên e mới mặn mà với em nó thế. hjhj!

phongrong_9690

Thành viên
Re: Mấy cao nhân chỉ e cách xử lý 1đoạn "Trúc phật bà"!

lấy dao lam cắt phần thúi rồi bôi keo hoặc sáp nến vào để tránh nước ngấm qua vết cắt anh à

sonraubap

Thành viên

Bạn nhớ giữ ẩm cho nó thường xuyên (bằng cách phun sương nhẹ) nhưng đừng ướt sũng quá

tancangcaimep

Thành viên

Thú vui mà anh, mình nuôi được nó lớn mạnh từ trong nôi thì còn gì tuyệt bằng, với lại loại này rất khó kiếm ở quê em (Kiên Giang) vì thế nên e mới mặn mà với em nó thế. hjhj!
Được vậy thì tốt wa, cây này thường gấn tết mới bán nhưng giờ giá tương đối cao

nguyenvanhakg

Thành viên

Được vậy thì tốt wa, cây này thường gấn tết mới bán nhưng giờ giá tương đối cao

chỗ e jống này hầu như k có, bữa thằg bạn e nó trộm đk 1nhánh đưa e ươm, lâu lâu koi lại thấy lên mầm nhưng k biết sao nó có hiện tượng thúi thân như thế, thường mấy jốg khác e cắt bỏ rồi bôi vicarben, nhưg thằg này thì chưa dám xử lý sao nên chờ mấy cao nhân chỉ giáo thêm, hjhj!

nguyenvanhakg

Thành viên

cuối cùng đã xử lý và gắn tạm vào bảng dớn