Loài cây tai thỏ làm cảnh

anh_anh_1101

Thành viên mới
Em nghe nói có loại hoa này nhìn rất lạ và hay. Không biết trong diễn đàn mình có ai biết về nó không, cho em xin chút kinh nghiệm để trồng tặng bạn bè 8->
Tiên thể cho em hỏi hạt giống của nó bán ở đâu tại TP HCM :-??
Ảnh của nó đây mọi người ạ :3

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
em nghe giang hồ đồn là 15nghìn chỉ 1 hạt giống @-)
1 lần cũng định mua.
15k là 1 kit gồm chậu nhựa, giá thể, 1 hạt giống, 1 bảng trang trí
Nghĩ lại ko mua.
Lý do là:
- Cây này xuất phát từ TQ, nhắc đến TQ là ko thích rồi (hơi cực hữu, dân túy nhỉ?):-??
- 1 hạt giống chưa chắc nẩy mầm, mua về tưới tắm, ngâm xịt mà nó ko mọc thì ôm 1 chậu tức tối cho 1 cái hạt bé tí.@-)
- Cây lúc nhỏ, lúc nảy mầm sẽ đẹp và lạ như zị, kéo dài lâu lắm thì đc mấy tháng rồi nó sẽ biến đổi khác, vô cùng xấu xí, lúc đó vứt cây hay nuôi 1 con quái vật kì zị?:-$

Ps: xin kể 1 chuyện là trong lúc mày mò trồng cây, chỗ tớ xuất hiện 1 cây con vô cùng dễ thương như trên (nó giống cây của bạn ở trên nhưng lá nhọn nhọn và mập mạp), mình thích cái màu xanh của nó lắm. %%-
1 vài lần trời mưa, hạt mưa cày cái mầm đó lên (rễ ngắn, trồng trên đất nhiều cát), nó bị bỏ quên mấy bữa nhưng trồng lại vẫn sống => càng khâm phục sức sống của nó-có ý chí ^^.
3 tháng sau, em nó nhú lên cái thân chính ở giữa 2 cái lá mầm: thân 1 loại xương rồng tam giác, lúc nhỏ chỉ loe ngoe mấy cái lông, trông ngộ ngộ.:-*
Sau đó, cái thân ngày càng bự, là 1 thằng xương rồng dài ngoẳn dài ngoằn, có thể buông rễ ở bất cứ chỗ nào trên thân để bám vào chỗ khác và sống.:bz
Giờ nó lớn lắm rồi, không đẹp đẽ gì cả, sống khỏe, vứt thì tiếc, giữ thì nản, Hiện tại vẫn đang nản:))

anh_anh_1101

Thành viên mới
Vậy hả anh, em thấy mắc quá nên cũng ngại, sợ tích cóp tiền mua về r k lên thì chẳng khác gì mua cục tức về >.<
Nhưng mà em vẫn thích :((
Có ai từng trồng cây này không 8-> cho em xin chút cảm nhận điiiii

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
1 lần cũng định mua.
15k là 1 kit gồm chậu nhựa, giá thể, 1 hạt giống, 1 bảng trang trí
Nghĩ lại ko mua.
Lý do là:
- Cây này xuất phát từ TQ, nhắc đến TQ là ko thích rồi (hơi cực hữu, dân túy nhỉ?):-??
- 1 hạt giống chưa chắc nẩy mầm, mua về tưới tắm, ngâm xịt mà nó ko mọc thì ôm 1 chậu tức tối cho 1 cái hạt bé tí.@-)
- Cây lúc nhỏ, lúc nảy mầm sẽ đẹp và lạ như zị, kéo dài lâu lắm thì đc mấy tháng rồi nó sẽ biến đổi khác, vô cùng xấu xí, lúc đó vứt cây hay nuôi 1 con quái vật kì zị?:-$

Ps: xin kể 1 chuyện là trong lúc mày mò trồng cây, chỗ tớ xuất hiện 1 cây con vô cùng dễ thương như trên (nó giống cây của bạn ở trên nhưng lá nhọn nhọn và mập mạp), mình thích cái màu xanh của nó lắm. %%-
1 vài lần trời mưa, hạt mưa cày cái mầm đó lên (rễ ngắn, trồng trên đất nhiều cát), nó bị bỏ quên mấy bữa nhưng trồng lại vẫn sống => càng khâm phục sức sống của nó-có ý chí ^^.
3 tháng sau, em nó nhú lên cái thân chính ở giữa 2 cái lá mầm: thân 1 loại xương rồng tam giác, lúc nhỏ chỉ loe ngoe mấy cái lông, trông ngộ ngộ.:-*
Sau đó, cái thân ngày càng bự, là 1 thằng xương rồng dài ngoẳn dài ngoằn, có thể buông rễ ở bất cứ chỗ nào trên thân để bám vào chỗ khác và sống.:bz
Giờ nó lớn lắm rồi, không đẹp đẽ gì cả, sống khỏe, vứt thì tiếc, giữ thì nản, Hiện tại vẫn đang nản:))
nghe kể đoán ngay cây thanh long:))

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
nghe kể đoán ngay cây thanh long:))
Lúc đầu cũng đoán zị, cũng chờ nở hoa, có trái, mập mạp cỡ cườm tay là thanh long ùi, nhưng chắc hem phải cụ ạ @@.
Nó là xương rồng thân còm cỡ 3 ngón tay chụm lại, dài mỗi đoạn ~30cm, đến chừng đó nó đẻ nhánh tiếp, cứ gặp chỗ nào ẩm ẩm là buông 1 cái rễ...=> nói chung vừa (xanh) đen, vừa còm, ko quyến rũ như lúc nhỏ ^^
Vậy hả anh, em thấy mắc quá nên cũng ngại, sợ tích cóp tiền mua về r k lên thì chẳng khác gì mua cục tức về >.<
Nhưng mà em vẫn thích :((
Có ai từng trồng cây này không 8-> cho em xin chút cảm nhận điiiii

Với 15k, bạn nhìn cái hình trên, tưởng tượng trong chậu chỉ có đúng 1 cái tai thỏ nhỏ xí bằng quả ớt con con=>không lỡn mợn lắm đâu.
Còn bỏ nhiều xu hơn thì,... ^^

anh_anh_1101

Thành viên mới
Với 15k, bạn nhìn cái hình trên, tưởng tượng trong chậu chỉ có đúng 1 cái tai thỏ nhỏ xí bằng quả ớt con con=>không lỡn mợn lắm đâu.
Còn bỏ nhiều xu hơn thì,... ^^
Anh nói có lý, chắc em dẹp mộng quá, còn không chắc chờ lãnh tiền học sinh giỏi lần cuối r tậu về 1 vườn tai thỏ lun 8->
EM nghe nói còn có cây tay gấu nữa 8->

TRÂN NGOẠN

Thành viên mới
Anh nói có lý, chắc em dẹp mộng quá, còn không chắc chờ lãnh tiền học sinh giỏi lần cuối r tậu về 1 vườn tai thỏ lun 8->
EM nghe nói còn có cây tay gấu nữa 8->
Nuôi xương rồng hay hơn đó , hay là tập theo anh nuôi chim vẹt nè nhìn dể thương lắm đó !
Thân!!!@};-

anh_anh_1101

Thành viên mới
Nuôi xương rồng hay hơn đó , hay là tập theo anh nuôi chim vẹt nè nhìn dể thương lắm đó !
Thân!!!@};-
Má em sợ bị cúm gia cầm nên chẳng cho nuôi chim đâu, với lại mèo nhà em có tiền sử ăn thịt chim rồi ^^!
Em đang trồng 2 cây xương rồng con con trên cửa sổ, nhìn cute lắm :3

TRÂN NGOẠN

Thành viên mới
Má em sợ bị cúm gia cầm nên chẳng cho nuôi chim đâu, với lại mèo nhà em có tiền sử ăn thịt chim rồi ^^!
Em đang trồng 2 cây xương rồng con con trên cửa sổ, nhìn cute lắm :3
Nuôi chim đi em vui lắm đó , hằng ngày mang đi chơi cho bọn chúng đấu đá với nhau thích lắm đó , cuối tháng này anh cũng tổ chức hội thi chim hót nè hihi
Thân!